Khắc phục remote xe Camry đời 2010 không điều khiển được

hanhthuy1990
Bình luận: 43Lượt xem: 4,164

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Thế cuối cùng họ báo cho bác thế nào? cài chìa này cài được bằng techstream mà, cài rất đơn giản. Còn cách kiểm tra thì bác phải bám theo tài liệu sữa chửa thôi, chứ em mà ngồi nói thì chắc dông dài và rối tung lên,hihi! với lại liên quan tới các bác thợ ở Đà nẵng, em nghĩ là có vấn đề gì đó nên chưa rõ ràng, chứ nói thật bác em cũng thợ hãng Toyota đây, nhưng chúng em chưa bao giờ nói không hay không có cách giải quyết cho khách hàng an tâm nhất mặc dù lâu lâu cũng điên đầu lắm. Về phần tài liệu sữa chửa nếu bác xem mà chưa thông chổ nào thì có thể cùng nghiên cứu nhé, em cũng thợ thường thôi bác ạ,hihi!
Bác ở toyota đà nẵng hả? Bác bên lê đình lý hay duy tân?

hanhthuy1990

Tài xế O-H
có cách kiểm tra remote đơn giản là dùng ti vi để ở tần số khoảng 400MHZ hoặc 2.5GHZ rồi bấm nút xem nó kêu píp píp píp không

còn cách nữa là dùng đồng hồ đo điện, đo dòng nếu bấm nút mà dòng điện tăng lên là có thể nó vẫn hoạt động
Tivi kêu khi bấm remote hả bác? Còn ái đồng hồ thì đo thế nào bác nói rõ hơn được không?

yeukhcom

Tài xế O-H
Tivi kêu khi bấm remote hả bác? Còn ái đồng hồ thì đo thế nào bác nói rõ hơn được không?

Cách đo dòng rất đơn giản mà bác bác google từ "cách đo cường độ dòng điện" là thấy, khi bác bấm nút mà dòng khác không là remote nó hoạt động

còn remote thì nó thường phát sóng rf ở tần số 400MHZ và 2.5GHZ, bác để tivi ở tần số đó rồi bấm thử :)

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Cách đo dòng rất đơn giản mà bác bác google từ "cách đo cường độ dòng điện" là thấy, khi bác bấm nút mà dòng khác không là remote nó hoạt động

còn remote thì nó thường phát sóng rf ở tần số 400MHZ và 2.5GHZ, bác để tivi ở tần số đó rồi bấm thử :)
Chuyện đo dòng thì em biết sơ sơ rồi. Ý em hởi là ví dụ đo một bongd đèn có u=5A và khi bấm remote thì nó lên 6A hả bác

yeukhcom

Tài xế O-H
À cái đó là xem khi bấm sẽ có điện tiêu thụ nên dòng sẽ lớn hơn ấy bác hả? Nhưng liệu như vậy tín hiệu có được phát đi không bác?
đúng đó bác, nhưng mà có dòng tiêu thụ thì vẫn chưa trắc chắn được 100% là tín hiệu phát đi được đâu,

chỉ có cách dùng tv hoặc đài đo thôi, nếu dí gần đài bấm nó có tiếp kêu bụp bụp nhẹ

hanhthuy1990

Tài xế O-H
đúng đó bác, nhưng mà có dòng tiêu thụ thì vẫn chưa trắc chắn được 100% là tín hiệu phát đi được đâu,

chỉ có cách dùng tv hoặc đài đo thôi, nếu dí gần đài bấm nó có tiếp kêu bụp bụp nhẹ
em mở radio với tần số trên 400Hz và bấm remote sẽ nghe tiếp bụp bụp ở loa hả bác? với tần số này thì chắc loa cũng đang rè rè vì không dò được đài nào cả nhỉ? không biết tiếp bụp có rõ không?

yeukhcom

Tài xế O-H
em mở radio với tần số trên 400Hz và bấm remote sẽ nghe tiếp bụp bụp ở loa hả bác? với tần số này thì chắc loa cũng đang rè rè vì không dò được đài nào cả nhỉ? không biết tiếp bụp có rõ không?

Tần số remote tường là 433MHZ bác ợ, e để AM rồi dò vào chỗ nào không có người nói ấy, bấm remote thử thì nghe thấy, nhưng mà remote của em là remote của xe máy

ở đài tần số cao nhất là FM hơn 100MHZ 1 tí, cao hơn thì là VHF với UHF của TV thì phải, vì vậy nghe bằng đài cũng có thấy nhưng mà k rõ lắm

xuantruong211093

Tài xế O-H
các chế độ đó vào hãng cũng bật ON hết rồi bác ạ.
e cũng ko rõ.e mới được học nên cũng ko rõ ạ.bac thử làm theo cách này xem được ko ạ

GỢI Ý:
  1. Đăng ký chế độ nhận dạng là cần thiết khi thay bộ điều khiển khoá cửa hoặc bộ nhận tín hiệu điều khiển cửa.
  2. Dùng chế độ bổ sung chìa để giữ lại các mã đã được đăng ký khi cần đăng ký một mã mới. Chế độ này được dùng khi bổ sung thêm bộ điều khiển mới. Nếu số lượng mã đã đăng ký vượt quá 4, mã trước đó sẽ lần lượt bị xóa, bắt đầu từ mã đã đăng ký đầu tiên.
  3. Chức năng ghi xoá được dùng để xoá tất cả các mã nhận dạng đã được đăng ký trước đó để đăng ký các mã nhận dạng mới. Dùng chế độ này khi đổi bộ điều khiển hoặc bộ nhận tín hiệu điều khiển cửa bằng chiếc mới.
  4. Chế độ xác nhận được dùng để xác nhận xem xe có bao nhiêu mã nhận dạng đã được đăng ký trước khi đăng ký bổ sung một mã nhận dạng.
  5. Chế độ vô hiệu hoá được dùng để xoá tất cả các mã đã đăng ký và vô hiệu hoá chức năng khoá cửa từ xa. Hãy dùng chế độ này khi mất điều khiển từ xa.
  6. Tất cả các quy trình đăng ký phải được thực hiện đúng thứ tự liên tục.

1. ĐĂNG KÝ MÃ NHẬN DẠNG (HOẠT ĐỘNG THƯỜNG)

1. Xe phải ở trong các điều kiện sau.
    1. Chìa khoá không nằm trong ổ khoá điện.

2. Chỉ mở cửa của người lái.

1. Thực hiện các thao tác sau để chọn chế độ mong muốn.
    1. Cắm và rút chìa khoá ra khỏi ổ khoá điện 2 lần trong vòng 5 giây. (Kết thúc là rút ra)

2. Sau các thao tác trên, đóng và mở cửa của người lái 2 lần. (Kết thúc là mở)
      Sau đó cắm chìa khoá vào ổ khoá điện và rút nó ra.

GỢI Ý:
      Hoàn thiện các quy trình này trong vòng 40 giây.

3. Sau các thao tác trên, đóng và mở cửa của người lái 2 lần. (Kết thúc là mở)
      Sau đó cắm chìa khoá vào ổ khoá điện và đóng cửa lại.

GỢI Ý:

4. Bật khoá điện từ LOCK đến ON và quay lại LOCK trong thời gian xấp xỉ 1 giây lặp lại từ 1 đến 5 lần để chọn chế độ (xem hình vẽ). Sau đó rút chìa ra khỏi ổ khoá điện.

GỢI Ý:

CHÚ Ý:
      Nếu số lần thao tác ON-LOCK của khoá điện là 0, 4 hoặc 6 hay lớn hơn, không có sự trả lời nào để thông báo là chế độ đã được chọn.

5. Sau khi chọn một chế độ, ECU thân xe chính tự động thực hiện thao tác LOCK-UNLOCK cửa điện trong vòng 5 giây để thông báo chế độ đã được chọn (xem hình vẽ).

GỢI Ý:
      1. Trong chế độ xác nhận, thao tác LOCK-UNLOCK sẽ xuất hiện một lần cho mỗi mã nhận dạng đã được đăng ký. Ví dụ, nếu 2 mã nhận dạng đã được đăng ký, thì thao tác LOCK-UNLOCK sẽ xuất hiện 2 lần.
      2. Trong chế độ xác nhận và chế độ vô hiệu hoá, thì chỉ có một thao tác LOCK-UNLOCK xuất hiện, quy trình đăng ký sẽ kết thúc.

1. Đăng ký các mã nhận dạng mới (Chế độ bổ sung mã hoặc ghi lại):
    1. Trong thời gian 45 giây sau khi chọn chế độ bổ sung hoặc chế độ ghi lại, hãy ấn các nút LOCK và UNLOCK trên bộ điều khiển từ xa đồng thời trong từ 1.0 đến 1.5 giây.
      Và sau đó ấn một trong các nút lâu hơn 1 giây (quy trình "A").

2. Trong thời gian 5 giây sau khi nhả nút của bộ điều khiển từ xa, thao tác LOCK và UNLOCK sẽ tự động thực hiện một lần nếu sự đăng ký của mã nhận dạng điều khiển từ xa đã hoàn thành chính xác.
      Trong trường hợp thao tác LOCK-UNLOCK được thực hiện hai lần, thì việc đăng ký mã nhận dạng đã bị lỗi. Hãy thực hiện quy trình đăng ký lại bắt đầu từ đầu (quy trình "B").

3. Nếu cần đăng ký nhiều bộ điều khiển từ xa, hãy lặp lại quy trình "A" và "B" trong thời gian 45 giây sau lần đăng ký trước đó.

GỢI Ý:
      1. Có thể đăng ký được 4 mã nhận dạng một lần.
      2. Nếu chỉ một trong các điều kiện sau được thoả mãn, thì việc đăng ký mã sẽ kết thúc.
        1. Sau 40 giây sau khi đã đăng ký được một mã nhận dạng.
        2. Có bất kỳ cửa nào mở
        3. Cắm chìa khoá vào trong ổ khoá điện.
        4. 4 mã nhận dạng được đăng ký.

2. ĐĂNG KÝ MÃ NHẬN DẠNG (DÙNG MÁY CHẨN ĐOÁN)

1. Bật khoá điện ON.
  1. Hãy chọn chế độ bổ sung hoặc ghi lại theo màn hình của máy chẩn đoán.
  1. Chỉ ra số mã đã được đăng ký.
  1. Sự đăng ký bộ điều khiển khoá cửa từ xa.
    1. Nếu đã chọn chế độ bổ sung hoặc chế độ ghi lại, hãy ấn các nút LOCK và UNLOCK trên điều khiển từ xa một cách đồng thời.

2. Trong vòng 3 giây sau khi nhả các nút LOCK và UNLOCK, hãy ấn một trong hai nút đó trên bộ điều khiển từ xa.

CHÚ Ý:
      1. Không được ấn đồng thời các nút LOCK và UNLOCK lâu hơn 1.5 giây.
      2. Hoạt động đăng ký điều khiển từ xa cách ghế người lái trong phạm vi 1 mét.
      3. Không được bấm vào các nút khác của điều khiển từ xa trong khi đang đăng ký.

3. ECU thân xe chính sẽ tự động KHÓA - MỞ KHÓA cửa điện một lần và bật chuông báo khoá cửa từ xa hai lần, để chỉ ra rằng việc đăng ký đã được hoàn thành chính xác hay chưa.

4. Nếu tiếp tục đăng ký, thì mã đăng ký tiếp theo phải được đăng ký với bộ phát tín hiệu điều khiển cửa trong vòng 30 giây.

GỢI Ý:
      Có thể đăng ký được tối 4 mã đăng ký.

1. Kết thúc chế độ đăng ký.
    1. Chế độ đăng ký sẽ ngừng lại khi một trong các điều sau xuất hiện:
      1. Quá 30 giây sau khi đăng ký mã.
      2. Sử dụng máy chẩn đoán để kết thúc chế độ đăng ký.
      3. Ngắt máy chẩn đoán ra.
      4. Tắt khoá điện off.

1. Hãy tiến hành các công việc sau sau khi kết thúc chế độ đăng ký.
    1. Kiểm tra hoạt động điều khiển khoá cửa từ xa. (Xem trang Hãy kích chuột vào đây).

GỢI Ý:
      Nếu chức năng điều khiển khoá cửa không hoạt động, hãy thực hiện lại quy trình đăng ký.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Tần số remote tường là 433MHZ bác ợ, e để AM rồi dò vào chỗ nào không có người nói ấy, bấm remote thử thì nghe thấy, nhưng mà remote của em là remote của xe máy

ở đài tần số cao nhất là FM hơn 100MHZ 1 tí, cao hơn thì là VHF với UHF của TV thì phải, vì vậy nghe bằng đài cũng có thấy nhưng mà k rõ lắm
Chiều nay tiện thể lắp cái đầu DVD cho em land cruiser em chọn AM tần số 5333 MHz nhưng bấm chẳng nghe thấy gì cả. remote còn ngon mà cũng chẳng thấy âm thanh gì cả bác ạ.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên