Khắc phục các vấn đề liên quan tới rung đầu hụt ga trên xe ab và tay ga

N
Bình luận: 2Lượt xem: 1,151

newbe

Tài xế O-H
mình đã đọc rất nhiều topic của các bạn . hôm nay mình đưa ra lời khuyên cho các bạn , đừng tốn tiền vô ích , nhất là mấy bạn sinh viên,đi tất cả các loại xe tay ga,NÓI TRƯỚC MÌNH CHỈ LÀ NGƯỜI CHƠI XE KHÔNG PHẢI THỢ NHA , theo cảm nhận của mình thì AB chỉ được cái mã đẹp tư thế ngồi dễ chịu ( ý mình nói vừa đẹp vừa dễ chịu ) nếu xét tổng thể về vấn đề di chuyển thì thua novou xa . trở lại vấn đề chính (mình mới mua ab 2015 xe cũ chạy được 6500km 35 củ xe bị hiện tượng như các bạn nói)
1> vấn đề rung đầu

A> Theo như kinh nghiệm chơi xe chạy xe ,và hỏi các sư phụ sửa xe . vấn đề này do cả ba thứ gây ra . bộ nồi trước , nồi sau , dây curoa gây ra, 10% dây curoa 20% nồi sau 60% bộ nồi trước 10% do các vấn đề khác vd bạc đạn v v v

B> hướng khắc phục
a> nếu xe các bạn chay duoi 15k km thì dễ rồi khi đó chắc chắn nồi sau chưa mòn quá các bạn tháo nồi sau và nồi trước ra , kiểm tra nồi sau bằng mắt thấy bề mặt bố nồi bị đen do ma sát với chuông bi chai các bạn kiểm tra xem vết chai có đều ko nếu không đều thì các bạn phải khéo tay nhám khoảng 100 chà cho hết lớp chai trên bố , sau đó các ban cũng lấy nhám chà nhẹ phần chuông nồi sau phần tiếp xúc với bố , lấy tu vít dẹp bẩy NHẸ ba guốc bố ra xem bố có bi kẹt không nếu không bi kẹt thì không phải tháo ra coi như xong phan nồi sau
b> dây cu roa thì dễ rồi 15k thi lên thay, còn chưa muốn thay thì kiểm tra hai cạnh hông dã mon nhiều chưa , bẻ ngược dây cu roa xem co vết nứt ko nếu bị 1 trong 2 vấn đề trên thì phải thay
c> cái này quan trọng ,bộ nồi trước nó quyết định 1 cai xe ngon hay dở , trước hết kiểm tra hai mặt nhôm tiếp xúc với dây cu roa có bị khuyết không nếu khuyết thì thay ( rất ít xe bị) thứ hai kiểm tra bi có bi khuyết không nếu khuyết 1 viên cũng thay cả bộ . (quan trong nhất la đây chén bi , xe ngon thường có chén bi được đúc cân phần phay rãnh trượt bi đều cái này hên xui . ) khi bi bị khuyết chắc chắn rãnh trượt bi cũng bi khuyết các bạn kiểm tra nếu rãnh trượt bi gợn sóng theo chiều ngang với rãnh trượt ma bi nhe thi dung nhám khoảng 240 chà nhẹ cho hết phần gợn , còn nếu sâu quá thì thay , nếu vết khuyết theo chieu dọc với rãnh trượt thì các bạn cũng dùng nhám 240 chà nhẹ cho hết phần khuyết sau do lay nhám 600 chà lại cho bóng rãnh trượt . lưu ý các bạn chỉ thay bi ma ko sử lí rãnh trượt thì chỉ chừng 300km là bi lai bi khuyết nữa ,
khi lam xong các vấn đề trên , các bạn muốn khắc phục tiếng kêu cạch cạch ở garanti phát ra từ nồi trước thì thay ba mieng nhựa đen hoặc trắng ở bộ kẹp bi (nếu thay xe sẽ bớt tiếng kêu nhưng xe sẽ hơi nặng máy, cai này không quan trọng)
sau khi đã làm những việc trên xong , các bạn vệ sinh sạch nồi trước , nồi sau và các bộ phận thật sạch . các bạn bôi 1 lớp mỡ bò thật mỏng lên cốt nồi trước, va cung bôi 1 lớp mỡ bò thật mỏng lên cốt chén bi sau đó các bạn ráp các bộ phận vào la ok .
NẾU CÁC BẠN KHÔNG TỰ LÀM ĐƯỢC MÀ PHẢI ĐƯA RA TIỆM THÌ CÁC BẠN LÊN ĐƯA RA CHO QUEN NGỒI XEM HỌ LÀM , NHỜ HỌ LÀM THẬT KỸ NHỮNG VẤN ĐỀ TRÊN
2> xe bi gằn ở dải tốc độ 40 đến 50 , nói thật nha các bạn đi nhiều loại xe tay ga chưa , xe nào mà không bị , đừng cố sửa , khắc phục các vấn đề trên nó sẽ bớt gằn chứ không hết được đừng cố sửa tốn tiền
3 > vấn đề hụt ga
a> các bạn làm vấn đề này trước . trước hết đến một cửa hàng bán đồ xe gắn máy uy tín, mua một cái bugi bach kim ngk loại có tầm nhiệt 6 hoac 7( ở mình ko có loại 7 mình sài loaị 6 có mã là cpr6eagp-9 nhớ là cửa hàng uy tín nha chứ không có la mua phải hàng nhaí
kém chất lượng thì không xác định đúng nguyên nhân )
b > nếu các bạn đã thay bugi mà không bớt 80% thi các bạn ra tiệm cho họ rửa kim phun
c> nếu rửa kim phun không hết thì các bạn đưa xe ra hãng cho họ chạy lại phần mềm mới . theo mình nghi thì chi khoang 10 % là chay lại phần mềm là hết hụt ga , đa phần là tại bugi , bugi các hãng xe bây giờ là denso loại phổ thông cũng có thể là bị các đại lý đưa denso giả vào , minh mua xe về cái đầu tiên minh thay la bugi
TRÊN ĐÂY LÀ MỘT SỐ VẤN ĐỀ MÌNH ĐÃ KHẮC PHỤC ĐƯỢC 3 CÁI TAY GA . HI VỌNG NHỮNG CHIA SẺ NÀY SẼ GIÚP ICH CHO CÁC BẠN KHÔNG BỊ TIỀN MẤT TẬT MANG

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bác có thể chỉ rõ giúp AB chạy không bằng Nuovo ở chỗ nào không, và tại sao lại thế? Tôi cũng không có cả 2 xe này, nhưng muốn tìm hiểu kỹ thuật cũng như kinh nghiệm. Cảm ơn bác!

newbe

Tài xế O-H
không biết bạn có cảm nhận như thế nào chứ với mình novou tăng tốc mạnh mẽ hơn , tư thế ngồi thoải mái hơn vành xe lớn hơn có đi vào ổ gà ,voi đỡ kêu hơn ab . máy êm hơn , dan mủ chắc chắn hơn cái gì cũng hơn , duy nhất có hai cái hơn mà người chơi xe ghét đó là XẤU HƠN VÀ BÁN LỖ HƠN mình mua ab vì mình hay đổi xe (tuy nhiên mỗi người mỗi cảm nhận)

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên