Innova báo lỗi P0016

subinnamkha
Bình luận: 20Lượt xem: 5,768

subinnamkha

Tài xế O-H
Chào các cụ, Innova đại tu, nổ không tròn máy, báo lõi P0016. ( Đã thử thay 4 mobin lửa)
Theo mã lỗi này thì có thế hiểu nôm na như sau: Tương quan giữa trục cơ và trục cam không chính xác.
* Nhưng mình làm máy rất kỹ, các dấu okay, khả năng sai cam là rất nhỏ. Giờ kiểm tra lại dấu cam là cực kì tốn công.
* Mình kiểm tra xung tín hiệu cb cơ thì thấy có hiện tượng bỏ xung ( Không đều).

Giờ mình có thắc mắc nhờ cao kiến các cụ: Có thể nào mã lỗi P0016 có liên quan đến sự bất bình thường của cb cơ không?
Cụ nào gặp trường hợp này rồi cho mình cao kiến.
Đa tạ các cụ.

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
Chào các cụ, Innova đại tu, nổ không tròn máy, báo lõi P0016. ( Đã thử thay 4 mobin lửa)
Theo mã lỗi này thì có thế hiểu nôm na như sau: Tương quan giữa trục cơ và trục cam không chính xác.
* Nhưng mình làm máy rất kỹ, các dấu okay, khả năng sai cam là rất nhỏ. Giờ kiểm tra lại dấu cam là cực kì tốn công.
* Mình kiểm tra xung tín hiệu cb cơ thì thấy có hiện tượng bỏ xung ( Không đều).

Giờ mình có thắc mắc nhờ cao kiến các cụ: Có thể nào mã lỗi P0016 có liên quan đến sự bất bình thường của cb cơ không?
Đa tạ các cụ.
Được thì cứ xác nhận lại 1 lượt dấu cam bác ạ. Nhiều khi tự tin thật nhưng xích cam trùng, nhảy răng cũng xảy ra. Và như vậy cảm biến trục cơ cũng có thể không ổn định. Nếu tháo nắp đậy ra kiểm tra chắc chắn được rồi mình có thể loại trừ bác ạ
Cũng không loại trừ khả năng khe hở cảm biến cơ lớn,bẩn,... nhưng ko cao với lỗi này.

subinnamkha

Tài xế O-H
Được thì cứ xác nhận lại 1 lượt dấu cam bác ạ. Nhiều khi tự tin thật nhưng xích cam trùng, nhảy răng cũng xảy ra. Và như vậy cảm biến trục cơ cũng có thể không ổn định. Nếu tháo nắp đậy ra kiểm tra chắc chắn được rồi mình có thể loại trừ bác ạ
Cũng không loại trừ khả năng khe hở cảm biến cơ lớn,bẩn,... nhưng ko cao với lỗi này.
Cảm ơn cụ, có lẽ mai mình phải loại trừ dần. Trước tiên mình kiểm tra cb trục cơ trước. Vệ sinh, sau đó không hết chắc là phải kiểm tra cam thôi.
Ý mình hỏi là có cụ nào đã gặp trường hợp cb cơ sai lệch mà báo P0016 chưa? Để củng cố niềm tin.

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
Cảm ơn cụ, có lẽ mai mình phải loại trừ dần. Trước tiên mình kiểm tra cb trục cơ trước. Vệ sinh, sau đó không hết chắc là phải kiểm tra cam thôi.
Ý mình hỏi là có cụ nào đã gặp trường hợp cb cơ sai lệch mà báo P0016 chưa? Để củng cố niềm tin.
topic của cụ daidaidai94 đưa là cũng có kết quả đó cụ. Bị cảm biến trục cơ bẩn quá, ảnh hướng đến từ tính của cảm biến cơ. Sau khi vệ sinh thì hết lỗi. Nhưng máy nổ không ngon, ga thốc bị tắt máy là do bị tắc bầu xúc tác catalyst .
Cụ tham khảo được trường này đó cụ :D

subinnamkha

Tài xế O-H
Mình đọc kỹ rồi. Cụ í bị đúng trường hợp giống mình. Mai mình tiến hành tiếp tục.
Hôm rồi mình bị Chevrolet Cruze báo p0016, p0017 thì sai cam thật, làm mình vật vã cả ngày.
Bị liên tiếp cái này làm mình ám ảnh luôn

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!

Đa tạ các cụ.
Có thể là hư cảm biến, nhưng cái này hiếm lắm. Thực tế, thì là sai cam là chính, có thể do đặt, có thể do trễ, kẹt của các bộ phận khác. Trong đó, kiểm tra việc đặt sai là dễ nhất

subinnamkha

Tài xế O-H
Có thể là hư cảm biến, nhưng cái này hiếm lắm. Thực tế, thì là sai cam là chính, có thể do đặt, có thể do trễ, kẹt của các bộ phận khác. Trong đó, kiểm tra việc đặt sai là dễ nhất
Mai mình sẽ tiến hành kiểm tra loại trừ. Vì lỗi báo rõ ràng là sai cam, nhưng vì mình đo xung cb cơ thì thấy có hiện tượng bỏ xung nên mình hơi rối trong suy luận.
Một lần nữa đa tạ các bác. Mai mình sẽ có câu trả lời.

thanhcong739

Tài xế O-H

Đa tạ các cụ.
Có thể do mạch điện ,cảm biến trục cơ ,cảm biến trục cam hoặc kết cấu cơ khí sai .Bác kiểm tra lại hết một lượt đi nếu k dc thì phải cân cam lại thôi .Tín hiệu xung trục cơ bản chất nó không đều vì dấu răng không đều .

Otothainguyen

Tài xế O-H
Trước tiên bác nên kiểm tra van vvt-i đã nhé. Xem có bị kẹt hay tắc đường dẫn dầu không. Nếu vẫn bình thường bác kiểm tra lại cam cho kỹ

subinnamkha

Tài xế O-H
Có thể do mạch điện ,cảm biến trục cơ ,cảm biến trục cam hoặc kết cấu cơ khí sai .Bác kiểm tra lại hết một lượt đi nếu k dc thì phải cân cam lại thôi .Tín hiệu xung trục cơ bản chất nó không đều vì dấu răng không đều .
Xong rồi các bác. Thằng lính nó lắp cb cơ trét keo ron quá nhiều dẫn đến lệch gap air. Sau khi gỡ bỏ vệ sinh lớp keo. Xóa lỗi (history). Máy đã êm dịu.
Công việc đã kết thúc vào lúc 10h15 ngày hôm nay.
Cảm ơn các bác.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên