Hỏi về học đăng kiểm viên ô tô

R
Bình luận: 10Lượt xem: 9,872

capita chevolet

Tài xế O-H
Mình tìm được bài viết này trên mạng khong biết bạn đã đọc chưa?

Điều kiện để trở thành đăng kiểm viên,,
Cậu hỏi :
Em muốn trở thành nhân viên đăng kiểm vây em phải hoc gì.Có phải em học xong TC,CĐ, ĐH nghàn ôtô là đủ hay phải học thêm gì nữa, nếu phải học thêm nghiệp vụ thì phải học ở đâu (em đang ở tp.hcm).Hiện tại em vừa tốt nghiệp xong trung cấp cơ khí oto. Xin cảm ơn(anh có thể gởi qua Email của em)
Người hỏi: hoai thanh

Trả lời :
Chào Thanh.
1. Đăng kiểm viên xe cơ giới là người trực tiếp kiểm tra, đánh giá tình trạng kỹ thuật của phương tiện giao thông, so sánh với tiêu chuẩn để đưa ra kết luận: Phương tiện có đủ điều kiện để được cấp chứng chỉ an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường tham gia giao thông hay không. Ngoài ra Đăng kiểm viên phải có trình độ chuyên môn và kinh nghiệm để giải thích, tư vấn kỹ thuật cho chủ xe, lái xe nữa. Vì vậy:
2. Đăng kiểm viên xe cơ giới phải là Kỹ sư cơ khí chuyên ngành ô tô hay cơ khí động lực tốt nghiệp từ các trường như: Đại học Bách khoa, Đại học Giao thông vận tải, Đại học sư phạm kỹ thuật, Học viên Quân sự... Các kỹ sư này phải có kinh nghiệm trong ngành ô tô ít nhất 3 năm, được đào tạo khóa chuyên Ngành đăng kiểm xe cơ giới, được một cơ quan Đăng kiểm đề nghị và sau khi được Cục Đăng kiểm Việt nam bổ nhiệm chức danh Đăng kiểm viên xe cơ giới hạng III mới được đứng trong dây chuyền kiểm định để kiểm định xe cơ giới các loại.
3. Ngoài những yêu cầu của Ngành Giao thông về tiêu chuẩn trở thành ĐKV, các cơ quan Đăng kiểm còn có những yêu cầu thêm khác nữa tùy thuộc vào tình hình tại địa phương cụ thể. Tiêu chuẩn để trở thành ĐKV là như vậy nhưng nhu cầu sử dụng cán bộ Đăng kiểm và các cơ quan Đăng kiểm có tiếp nhận một sinh viên mới ra trường hay một con người cụ thể nào đó vào Ngành hay không là hai chuyện không liên quan đến nhau, vì rằng người đủ tiêu chuẩn rất nhiều nhưng nhu cầu sử dụng thì chỉ có hạn thôi.
Bây giờ em mới tốt nghiệp Trung cấp cơ khí ô tô thì cứ yên tâm vừa học đại học tiếp vừa tiếp cận một cơ quan Đăng kiểm nào đó để sau khi ra trường có nơi tiếp nhận.
Chúc em sẽ trở thành Đăng kiểm viên xe cơ giới.
DangkiemOto.com

hoangmeo123456

Tài xế O-H
Ở đâu không biết chứ ở chổ mình cả tỉnh chỉ có 1 trạm đăng kiểm thôi mà vào được đó thì không biết bao nhiêu nữa. Ước mơ vẫn chỉ là mơ ước thôi.:))

namtv

Tài xế O-H
Vào Đăng kiểm tốn 200 triệu chưa chắc vào được =)) Nếu vào được thì đi học thêm 6 tháng và học bằng lái ô tô B2 và thi vào chính thức. Nếu đậu thì đi làm.

namtv

Tài xế O-H
Thế ah! Thế cụ đã đi làm chưa? Nếu 20T thì quá rẽ. Cụ vào đó thì khỏi phải đau đầu. Mà trạm đăng kiểm đó ở đâu?? :D

r0ssoneri

Tài xế O-H
tỉnh em chuẩn bị mở thêm 1 trạm đăng kiểm nữa. là tư nhân mở. có chân mà thế nên em hỏi luôn cho biết. tìm trên google mà ko thấy có thông tin gì cả

KingLove

♫ O-H ~ Quality Service.
Mặc dù bạn có bằng kỹ sư cơ khí ô tô nhưng nếu không có cơ quan đăng kiểm nào nhận bạn vào làm việc thì làm sao trở thành Đăng kiểm viên ô tô được? Vì vậy đầu tiên là bạn phải tìm xem cơ quan đăng kiểm nào có nhu cầu sử dụng lao động và hãy bằng cách nào để trở thành nhân viên của cơ quan đăng kiểm đó đã. Bước thư hai là bạn phải được cơ quan đăng kiểm đó cử đi học khóa đào tạo đăng kiểm viên xe cơ giới hạng III do Cục Đăng kiểm VN tổ chức. Khóa học kéo dài khoảng 2 tuần thì kết thúc phần lý thuyết, cuối khóa bạn phải vượt qua được kỳ thi và có giấy chứng nhận tốt nghiệp phần lý thuyết. Phàn thực hành bạn phải về cơ quan Đăng kiểm làm việc để thực tập thực hành với số lượng kiểm định 500 lượt phương tiện, sử dụng được thành thạo các loại thiết bị, công cụ, dụng cụ, phần mềm chuyên ngành... Có một cuốn lý lịch thực hành theo dõi đầy đủ quá trình này trong thời gian ít nhất là 6 tháng và có xác nhận của Người hướng dẫn. Xong quá trình này Cơ quan đăng kiểm đang sử dụng bạn gửi bạn đi sát hạch thực hành do các chuyên viên của Cục đánh giá, nếu đạt bạn sẽ được cấp thẻ Đăng kiểm viên xe cơ giới và chính thức là ĐKV, thẻ có giá trị 3 năm nhưng hàng năm Cục ĐKVN vẫn tổ chức đánh giá lại, nếu không đảm bảo chuyên môn vẫn phải bổ túc lại những phần chưa đạ

Nguồn : Dangkiemoto.com

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên