Hỏi về cục tắt máy máy cơ của động cơ diazen

T
Bình luận: 74Lượt xem: 15,051

vuquocdat

Tài xế O-H
các bác cho e hỏi máy cơ của động cơ diazen cục tắt máy có 3 dây. e đoán là 1 âm 1 dương còn 1 dây nữa là dây j vậy bác.xao e xem trong gds không thấy có sơ đồ của cái này bác nhỉ
3 dây ví dụ tren space là cục tát máy có 3 dây :
1 dây nguồn trực tiếp
1 dây nguồn ổ khoá ( on)
1 dây máy .
Bên trong sẽ có 1 công tắc đảo . Rất hay hư . Khắc phục bằng cách đấu thêm rơ le 5c là ok .

tuancoi1501

Tài xế O-H
vậy cục đấy có 2 nguồn cơ ah. nó đảo chiều như nào bác nói qua e nge được ko.đấu rơ le 5 chân vào thì đấu vào chân nguồn ổ khóa hả bác

ngocanh_102

Tài xế O-H
Mình gặp loại 1 âm chung, 1 chân có dương thì xoay sang trái, ngắt chân dương đó đi, cấp vào dương vào chân còn lại thì xoay sang phải. Bên trong nó có cái cam để đóng ngắt một cái công tắc thôi :). Công tắc để đóng ngắt nguồn cấp cho con mô tơ tắt máy khi nó đến vị trí dừng.

tuancoi1501

Tài xế O-H
Mình gặp loại 1 âm chung, 1 chân có dương thì xoay sang trái, ngắt chân dương đó đi, cấp vào dương vào chân còn lại thì xoay sang phải. Bên trong nó có cái cam để đóng ngắt một cái công tắc thôi :). Công tắc để đóng ngắt nguồn cấp cho con mô tơ tắt máy khi nó đến vị trí dừng.
vậy con mootor này là con motor đảo chiều âm dương đúng không à. bác gặp trên dòng xe j à

ngocanh_102

Tài xế O-H
Nó không đảo chiều, nó có 1 chân âm chung, cứ dương vào dây này thì quay nửa vòng cùng chiều rồi đứng, cấp dương vào dây kia thì quay nửa vòng ngược lại rồi đứng. Mở ra là hiều liền :D

tuancoi1501

Tài xế O-H
Nó không đảo chiều, nó có 1 chân âm chung, cứ dương vào dây này thì quay nửa vòng cùng chiều rồi đứng, cấp dương vào dây kia thì quay nửa vòng ngược lại rồi đứng. Mở ra là hiều liền :D
vậy là nó có 2 chân dương đúng không à. cứ dương vào chân này thì quay xuôi chiều kim đồng hồ. dương vào chân kia thì quay ngược lại đúng không à. vậy khi tắt máy thì xe mất dương ổ khóa thì xe lấy dương kia thì nó sẽ xoay theo chiều bịt cửa dầu đúng không à

ngocanh_102

Tài xế O-H
vậy là nó có 2 chân dương đúng không à. cứ dương vào chân này thì quay xuôi chiều kim đồng hồ. dương vào chân kia thì quay ngược lại đúng không à. vậy khi tắt máy thì xe mất dương ổ khóa thì xe lấy dương kia thì nó sẽ xoay theo chiều bịt cửa dầu đúng không à

Vâng, mình gặp loại như cụ nói đó ạ :). Nó không phải là bịt cửa dầu mà là gạt cần tắt máy cụ ạ. Cái của mình gặp là như thế, không rõ của cụ như nào. Con mô tơ tắt máy này có cái cần như mô tơ gạt mưa ấy.

tuancoi1501

Tài xế O-H
Vâng, mình gặp loại như cụ nói đó ạ :). Nó không phải là bịt cửa dầu mà là gạt cần tắt máy cụ ạ. Cái của mình gặp là như thế, không rõ của cụ như nào. Con mô tơ tắt máy này có cái cần như mô tơ gạt mưa ấy.
vâng. nhưng gạt cái cần tắt máy thì cần đấy gạt cái j mà có thể tắt đượcmáy chứ à

ngocanh_102

Tài xế O-H
Trên cái bơm dầu của động cơ diezel nó có cái cần gạt, kéo cái cần đó thì nó sẽ tắt, còn cái cần đó ở đâu, làm việc như nào thì cần tìm hiểu về bơm cao áp PE thì cụ sẽ hiểu. Cụ cứ hiểu đơn giản là kéo cần đó về một phía thì có thể nổ được, kéo cần về phía ngược lại là tắt máy. Cục tắt máy làm nhiệm vụ kéo cái cần đó.

dingdoong3084

Tài xế O-H
Nhiệm vụ of cục tắt máy là đóng/ mở đường dầu diesel. Cấu tạo bên trong gồm 2 cuộn dây sơ cấp & thứ cấp, nên có 3 đầu dây, 1 mass chung và 2 dương.
1 dương ACC
1 dương lấy từ relay khởi động cụ nhé.
Ak mà cụ đang hỏi về cục tắt máy xe gì vậy?

vinhphuc067

Tài xế O-H
nó không phải đảo chiều nhé. nó chỉ có quay nửa vòng rồi ngừng. ví dụ tắt máy nó quay nửa vòng. mở khóa điện mô tơ quay nửa vòng nữa.

vuquocdat

Tài xế O-H
Nhiệm vụ of cục tắt máy là đóng/ mở đường dầu diesel. Cấu tạo bên trong gồm 2 cuộn dây sơ cấp & thứ cấp, nên có 3 đầu dây, 1 mass chung và 2 dương.
1 dương ACC
Tắt máy nào mà lại có cả cuộn sơ cấp và thứ cấp thế bác . Dương lấy từ rơ le khởi động là của con dongfeng rồi bác à .

thecongicek51

Tài xế O-H
Hi cụ,
thực chất nó là 1 Rơ-le dòng lớn.
Nguyên lý hoạt động như 1 rơ-le 4 chân thông thường. Nhà sản suất có thể bỏ 1 chân vì được bắt với sát xi thôi.

tuancoi1501

Tài xế O-H
1 dương ACC
e đanghỏi trên dòng xe 35 chỗ và 45 chỗ máy cơ à. cục tắt máy cũng có 3 dây
vậy trường hợp nào dùng dương từ rơ le khởi động trường hợp nào dùng dương acc. có phải khi khởi dùng dương khơir động. còn khi tắt máy dùng dương acc đúng ko à

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên