Hệ thống điều khiển khóa cửa .

dinhhoioh
Bình luận: 32Lượt xem: 8,253

dinhhoioh

Tài xế O-H
Em đang tìm hiểu về hệ thống điều khiển khóa cửa từ xa.
Em xem mạch nhưng không hiểu CPU sẽ điều khiển chuột cửa kia như thế nào? Khi Transistor ( Tr) On chuột rút cửa đi hết hành trình ra/ vào rồi thì Tr có OFF không . Nếu nó off thì dựa vào đâu để nó có thể off .
Các bác cho em hỏi có mấy loại chuột cửa, em tìm thấy có 1 loại chuột rút cửa như hình bên thôi ạ.
Rất mong được giải các bác giải đáp.

Screenshot (726).png

chuot-rut-cua-o-to-12-vdc-1m4G3-zqbGjX_simg_d0daf0_800x1200_max.jpg

huychi91

Tài xế O-H
e ko biết là điều khiển kiểu j nhưng do nhà thiết kế lập trình cho nó, còn khi tranzito on để cho dòng điện chạy qua rồi nó phải off để trả relay về vị trí cũ thì lần sau bác muốn điều khiển ngược lại mới được. e nghĩ nó sẽ lấy vị trí công tắc vị trí khóa cửa để làm tín hiệu

mai2710abc

Tài xế O-H
Em xem mạch nhưng không hiểu CPU sẽ điều khiển chuột cửa kia như thế nào? Khi Transistor ( Tr) On chuột rút cửa đi hết hành trình ra/ vào rồi thì Tr có OFF không . Nếu nó off thì dựa vào đâu để nó có thể off .
Các bác cho em hỏi có mấy loại chuột cửa, em tìm thấy có 1 loại chuột rút cửa như hình bên thôi ạ.

View attachment 65241

View attachment 65242
cái hình bác đưa thì cái này là sơ đồ của đk cửa của tàu chế thêm vào xe không có đk cái này nó định thời role đóng ngắt 1 -2s rùi tự ngắt

dinhhoioh

Tài xế O-H
e ko biết là điều khiển kiểu j nhưng do nhà thiết kế lập trình cho nó, còn khi tranzito on để cho dòng điện chạy qua rồi nó phải off để trả relay về vị trí cũ thì lần sau bác muốn điều khiển ngược lại mới được. e nghĩ nó sẽ lấy vị trí công tắc vị trí khóa cửa để làm tín hiệu
Bác nói tới vị trí công tắc khóa thì em mới nghĩ tới, chắc là nó dẽ lấy tín hiệu từ con này để ngắt nguồn cho transistor

AutoLink

Tài xế O-H

View attachment 65241

View attachment 65242
On xong phải Off chứ bác, nếu không cháy chuột à
Còn em nghĩ ECU nó gửi tín hiệu điều khiển theo 1 khoảng thời gian nhất định (cho ON 1 giây chẳn hạn)

AutoLink

Tài xế O-H

View attachment 65241

View attachment 65242
Bác xem cái này sẽ hiểu việc điều khiển cửa

Door lock control signal.jpg

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!

View attachment 65241

View attachment 65242
1. Nó đóng theo 1 thời gian định sẵn, khoảng 1, 2 đến 2 giây thôi
2. Có loại dùng động cơ điện (phổ biến bây giờ), có loại dùng cuộn hút tịnh tiến (ngày xưa)

AutoLink

Tài xế O-H
Em nghĩ là: Công tắc này báo là cửa đóng hay mở thôi (ECU dựa vào đó báo đèn cảnh báo cửa mở trên taplô hoặc vài chức năng khác)
Cái công tắc này em nhầm với "công tắc cửa" rồi bác nhé
Nghĩa là con báo đèn taplo là con công tắc trên mép cửa nhé
Chức năng của "công tắc vị trí khóa cửa" thì chủ yếu cho ECU biết trạng thái hiện tại của khóa cửa

dinhhoioh

Tài xế O-H
Bác định làm đồ án về khóa cửa từ xa à
cái này hay đấy
Có làm luôn phần mã hóa chìa khóa không?
em đang tìm hiểu, nó hơi khó so với em,
Phần ý tưởng đang bị delay do không hiểu linh kiện,
mảng link kiện em chỉ được học cơ bản nên khi động tới linh kiện nào là em lại phải đi tìm datasheet của nó.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên