Gas lạnh ô tô có nên thay định kỳ hay không?

NguyenvanDuoc
Bình luận: 11Lượt xem: 757

tqnhung

Tài xế O-H
ga lạnh và dầu lạnh nên thay định kỳ.như thế tốt cho lốc điều hòa.vì trong quá trình chạy sinh ra mạt rất bẩn.vừa gây kém mát vừa gây hỏng nhiều thứ khác

maithanhthi

Tài xế O-H
theo mình biết là giờ có máy thu hồi gas lạnh cho ô tô đó bác. về cơ bản gas lạnh ô tô sẽ không bị mất đi nếu hệ thống lạnh kín. tuy nhiên theo thời gian nó sẽ bị xì ron mất gas, lúc này bác phải xử lý đường ống thử áp kín hoàn toàn mới nạp gas mới vô được.

TunhanDo

Tài xế O-H
Dạ, e chào cả nhà ạ! E thắc mắc là ga lạnh ô tô có nên thay định kỳ không ạ ? Nếu mình tái sử dụng lại thì có gây giảm tuổi thọ hay hư hỏng cho hệ thống không ạ?
E chân thành cám ơn ạ!
Ga lạnh ô tô không cần thay định kỳ. Hệ thống HVAC( heat ventilation air conditioning) của ô tô chỉ có cabin filter(nếu có) là thay định kỳ. Tái sử dung ga lạnh thì được nhưng trước khi thu hồi thi phải kiểm tra coi có đúng loại ga không.

phuongbinh223

Tài xế O-H
Dạ, e chào cả nhà ạ! E thắc mắc là ga lạnh ô tô có nên thay định kỳ không ạ ? Nếu mình tái sử dụng lại thì có gây giảm tuổi thọ hay hư hỏng cho hệ thống không ạ?
E chân thành cám ơn ạ!
Mình nghĩ nên thay định kỳ theo đúng quy định nhà sx nhé. Nếu không có kinh phí thì có thể làm như cách bạn nói.

TunhanDo

Tài xế O-H
Mình nghĩ nên thay định kỳ theo đúng quy định nhà sx nhé. Nếu không có kinh phí thì có thể làm như cách bạn nói.
Mình chưa thấy nhà sx nào(Toyota, Honda, Nissan,...) có quy định thay ga lạnh định kỳ.
Nếu hệ thống lạnh thiếu ga thì cần tìm ra & sửa chỗ bị rò rồi hút chân không & bơm ga.
Nếu bạn có tài liệu ( Maintenance schedule ) của nhà sx nào mà có thay ga lạnh định kỳ thì bỏ lên đây cho mình tham khảo với.

tuyen8748

Tài xế O-H
Theo em được biết thì ga lạnh và dầu lạnh trong hệ thống điều hòa không bị biến chất theo thời gian, nên chúng ta không cần phải thay thế định kỳ. Có chăng là chúng ta kiểm tra xem hệ thống có bị rò rỉ không.
Và thường hệ thống điều hòa trên ô tô mỗi năm sẽ bị thất thoát khoảng 50g ga qua các đường ống cao su nên ta phải kiểm tra để bổ xung thôi.

hung950

Tài xế O-H
mình chẳng thấy ai thay định kì ga lạnh cả xe mình chỉ khi nào lạnh kém thì bơm bổ xung khi nào hết mát thì bơm lại

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên