Ford Ranger đồng hồ báo tốc độ vòng tua không chạy

phamchieu334
Bình luận: 11Lượt xem: 6,623

phamchieu334

Tài xế O-H
em đang có con ford ranger kim cơ đời khoảng 2004 đang không báo tốc độ vòng tua động cơ.em mò thì thấy có 1 cảm biến lắp bên hông bơm cao áp 2 dây như dạng cảm biến ABS em đoán nó là con báo tốc độ động cơ,nó có 2 dây em đo 2 dây đều lên đồng hồ,và đo trở con cảm biến cả hai chiều đều không có ôm nào vậy không biết là do nó chết không?
Bác nào có kinh nghiệm hay có sơ đồ mạch điện chia sẻ giúp em với

(ảnh chống trôi)

bomphunong_91

Tài xế O-H
em đang có con ford ranger kim cơ đời khoảng 2004 đang không báo tốc độ vòng tua động cơ.em mò thì thấy có 1 cảm biến lắp bên hông bơm cao áp 2 dây như dạng cảm biến ABS em đoán nó là con báo tốc độ động cơ,nó có 2 dây em đo 2 dây đều lên đồng hồ,và đo trở con cảm biến cả hai chiều đều không có ôm nào vậy không biết là do nó chết không?
Một cách cơ bản nhất : Tốc độ vòng tua động cơ được đo bằng cảm biến trục cơ 3 dây (ckp) => đưa về ECU động cơ => Đưa tín hiệu bằng 1 dây lên đồng hồ.

bomphunong_91

Tài xế O-H
Nếu chỉ mình mất đồng hồ tốc độ động cơ thì thường bị đoạn từ ECU=>đồng hồ. Bác kiểm tra thử chân 6 của đồng hồ (có thể là trắng-xanh or nâu-vàng)

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Dây không có ôm nào thì không bị đứt rồi

phamchieu334

Tài xế O-H
Dây không có ôm nào thì không bị đứt rồi[/QUO
hôm nay em đã thay con cảm biến ấy rồi .nổ máy thì đã báo tốc độ vòng tua bình thường nhưng cứ ga trên 2000v/p là kim lại từ từ nhảy về 0 vậy giờ em cũng chưa có hướng mới để sủ lí,Bác tư vấn giúp em xem có thể nào cÁI đồng hồ cũng có vấn đề hay do cảm biến lỗi

minhtuan1303

Tài xế O-H
Không biết bác sữa chữa sao rồi ạ.
E cũng đang có 1 pé bị thế, nhưng cái của e bị kì lắm, đạp ga lên 3k-3k5 la kim tự trở về 0 , thã ga thì nó chạy lên bình thường.
Không biết bác nào cao kiến chém hộ e với

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên