đồng hồ đo tốc độ máy

P
Bình luận: 16Lượt xem: 11,190

phongtran

<BR>...DÂN CHƠI XE MÁY...</BR>
làm đồng hồ đo tốc độ máy bằng led chạy. dùng 12 led. tốc độ máy max=9000v/p ság 12 led. tốc độ thấp hơn thì số led sáng ít hơn. đồng hồ đo kim mình gắn thử rùi bạn àh

phongtran

Bác nào thiết kế được thì làm ơn bán cho em 1 cái nha em đang cần cái này .

sao mà bác kêu là bán ghê thế? nếu có bán cũng chỉ dc 1-2 lần là bị nhái lại thôi chứ gì. cần gì cho bác bản mạch này có tên trang wep chủ nó trên đó lun cho bác dễ hỏi. lúc đầu mới làm cũng hơi khó nhưng hỏi là chỉ liền àh. bác cứ nói là bên điện tử việt nam giới thiệu là dc nguồn đầu vào bác ra chơ nhât tảo mua điện trờ công suất 220ohm(k có vòng màu trên thân điện trở mà nó ghi thẳng giá trị trên điện trở luôn) gắn vào dây cấp nguồn đầu vào là đc nếu không bác lấy điện cấp từ ic ra mobin sườn là chính xác nhất
View attachment 119

Wanted

Xe Tăng
sao mà bác kêu là bán ghê thế? nếu có bán cũng chỉ dc 1-2 lần là bị nhái lại thôi chứ gì. cần gì cho bác bản mạch này có tên trang wep chủ nó trên đó lun cho bác dễ hỏi. lúc đầu mới làm cũng hơi khó nhưng hỏi là chỉ liền àh. bác cứ nói là bên điện tử việt nam giới thiệu là dc
View attachment 119

Cám ơn bạn nhiều .

tuane06

Tài xế O-H
Hay quá em cũng đang quan tâm đến vụ đồng hồ tua máy này,bác phongtran nói rõ hơn cho em hiểu dc ko? ví dụ như nguyên lý đo tua máy rùi sơ đồ nguyên lý cụ thể của mạch,em đang có ý định sử dụng con ÂN6884 or LM3915 để làm chuyện này nhưng nó ko chính xác vì 2 con này chỉ so sánh điện áp đầu vào rùi điều khiển sáng các led mà thôi nên cũng ko hay lắm,hơn nữa bác gt cho em hiểu xem điện áp bobin sườn từ IC ra là bao nhiêu volt và nó có khác so với điện áp cấp cho đèn chính ko(xe honda),em cảm ơn pác nhiều

phongtran

Hay quá em cũng đang quan tâm đến vụ đồng hồ tua máy này,bác phongtran nói rõ hơn cho em hiểu dc ko? ví dụ như nguyên lý đo tua máy rùi sơ đồ nguyên lý cụ thể của mạch,em đang có ý định sử dụng con ÂN6884 or LM3915 để làm chuyện này nhưng nó ko chính xác vì 2 con này chỉ so sánh điện áp đầu vào rùi điều khiển sáng các led mà thôi nên cũng ko hay lắm,hơn nữa bác gt cho em hiểu xem điện áp bobin sườn từ IC ra là bao nhiêu volt và nó có khác so với điện áp cấp cho đèn chính ko(xe honda),em cảm ơn pác nhiều

xin lỗi bạn mình k học về điện tử nên cái sơ đồ này mình cũng chỉ xin của bác nguyendinhvan ở bên dientuvietnam và mò thôi bác àh nó sữ dụng led 7 đoạn để đo vòng tua máy nhưng vẫn còn sai số tuy hơi lớn, điện áp từ ic ra mobin sườn ra ít ai đo lắm bác chủ yếu thường là đo điện áp từ dây cao áp (cuộn thứ cấp bobin) ra xem có đánh lửa đủ mạnh hay k thôi. điện ra từ bugi khoảng 15.000 ~ 20.000 V dòng điện từ ic ra cuộn lửa tạo thành 1 mạch nghẹt blocking để tạo ra điện áp cao đánh lửa khác rất nhiều so với điên 12v cấp cho đèn chính của xe. nếu được bác share cho mình cái sơ đồ về mạch của bác để mình làm thử xem

tuane06

Tài xế O-H
mình lại ko nghĩ là lấy ở đầu ra bugi(thứ cấp bobin) vì áp ra cao lắm sao mà đưa vào mach được, mà lấy ở đầu vào phần sơ cấp của bobin(ngay sau IC ấy),nhưng mình cũng chưa thử bao giờ nên cũng ko rõ,chắc tuần tới về nhà thăgnf em nó sưa xe máy đo thử xem sao,còn vụ mạch của mình thì đơn giản lắm bác lên mạng tìm datasheet của con ÂN6884 or LM3915 là có ngay mạch,mình đã từng làm con ÂN6884 rùi dễ lắm,nó chỉ cho mình 5 mức thôi nếu muốn hơn phải ghép lại còn dùng LM3915 thì được tới 10 mức lận,tuy nhiên mình chưa thử với con này,còn nếu ngại thì ra chợ Nhật Tảo mua,nó bán sẵn đáy cuhgx rẻ mà,còn nếu ko có nưa thì nhổ ở trong các mạch âm ly có đèn chớp chớp í,thực ra nó nháy là do biên độ dòng điện(điện áp) đưa vào nên mình mới nghĩ ra hướng "giả" đo rpm chứ thực ra cũng ko hay lắm,có chăng dùng để đo mức xăng or mức điện bình thì ok,mình đang tính thử làm đo điện bình nếu ok mình sẽ post lên forum,đoi lời nói cùng bạn

phongtran

mình lại ko nghĩ là lấy ở đầu ra bugi(thứ cấp bobin) vì áp ra cao lắm sao mà đưa vào mach được, mà lấy ở đầu vào phần sơ cấp của bobin(ngay sau IC ấy),nhưng mình cũng chưa thử bao giờ nên cũng ko rõ,chắc tuần tới về nhà thăgnf em nó sưa xe máy đo thử xem sao,còn vụ mạch của mình thì đơn giản lắm bác lên mạng tìm datasheet của con ÂN6884 or LM3915 là có ngay mạch,mình đã từng làm con ÂN6884 rùi dễ lắm,nó chỉ cho mình 5 mức thôi nếu muốn hơn phải ghép lại còn dùng LM3915 thì được tới 10 mức lận,tuy nhiên mình chưa thử với con này,còn nếu ngại thì ra chợ Nhật Tảo mua,nó bán sẵn đáy cuhgx rẻ mà,còn nếu ko có nưa thì nhổ ở trong các mạch âm ly có đèn chớp chớp í,thực ra nó nháy là do biên độ dòng điện(điện áp) đưa vào nên mình mới nghĩ ra hướng "giả" đo rpm chứ thực ra cũng ko hay lắm,có chăng dùng để đo mức xăng or mức điện bình thì ok,mình đang tính thử làm đo điện bình nếu ok mình sẽ post lên forum,đoi lời nói cùng bạn

cái mạch này lấy điện từ điện máy xe ra luôn đó bác, bác nối dây từ trước công tắc đèn ra đầu input rùi bác dùng 1 con điện trở công suất gắn trước đường dây từ bình accu vào 5v là là dc thui àh, cái mạch này lấy từ đồng hồ đo rpm xe hơi đời cũ

tuane06

Tài xế O-H
cảm ơn pác nhá,bác có sơ đồ nào xài led thường ko?tức là chỉ báo tốc độ tua máy theo độ sáng của led ấy,chứ xài led 7 đoạn thấy ko đã lắm,mình nghĩ lấy đầu vào từ điẹn xe thực chất là lấy xung đếm đấy,hôm qua đi nhật tảo mua dc mấy mạch ÂN6884 rùi,về thiết kế báo nhiệt độ xe và báo xăng,khi nao xong sẽ post lên cho anh em coi

manhthang_gtb

Tài xế O-H
cái này nếu chế thì cũng khó đấy nhỉ nếu như ở trong ô tô hoặc xe ô to hoặc motor phân khối lớn họ hay lắp thì nhà chế tao đã chế một máy đo nằm bên trong động cơ để đo được tốc độ cua máy nhưng nếu như xe của mình mà chế thì biết mua thiết bị đó ở đâu được đây với lại khi lắp ráp thì lắp sao được khó lắm

C

congnghiep4

Khách
cái này nếu chế thì cũng khó đấy nhỉ nếu như ở trong ô tô hoặc xe ô to hoặc motor phân khối lớn họ hay lắp thì nhà chế tao đã chế một máy đo nằm bên trong động cơ để đo được tốc độ cua máy nhưng nếu như xe của mình mà chế thì biết mua thiết bị đó ở đâu được đây với lại khi lắp ráp thì lắp sao được khó lắm

Chào manhthang_gtb . Số là hôm trước em mang chiếc Ex của em đi làm đèn nền, kim đèn. Thợ mở đồng hồ đo tốc độ ra làm. Sau khi lắp lại, đồng hồ đo không chuẩn nữa. Em chạy tốc độ khoảng 50 km/h mà đồng hồ chỉ có hơn 20 km/h thôi. Làm thế nào để chỉnh lại cho chính xác vậy các pro. Xin chỉ giúp. Thanks !!!

phongtran

Chào manhthang_gtb . Số là hôm trước em mang chiếc Ex của em đi làm đèn nền, kim đèn. Thợ mở đồng hồ đo tốc độ ra làm. Sau khi lắp lại, đồng hồ đo không chuẩn nữa. Em chạy tốc độ khoảng 50 km/h mà đồng hồ chỉ có hơn 20 km/h thôi. Làm thế nào để chỉnh lại cho chính xác vậy các pro. Xin chỉ giúp. Thanks !!!

bạn tháo ra chỉnh lại kim thui chứ gì nhưng đừng lắp mặt kính rùi chạy song song với 1 chiếc xe, so sánh với nó rùi dừng xe lại chỉng cho đúng thui, lắp kim đèn mà k bào mỏng kim lại chạy k chỉnh xác đâu, như xe mình đã bào kim lại rùi mà chạy dưới 60 còn chính xác chứ lên tới 100km/h rùi mà kim chỉ có 80km/h thui (nhờ 1 chiếc sport chạy song song rùi kt lại kim)

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên