Động cơ Cummins QSM11 - trên xe nâng container, bị nứt mặt quy nát, sự việc đã bị lặp lại lần 2

vesco
Bình luận: 14Lượt xem: 1,982

vesco

Tài xế O-H
Kính thưa các cụ!
Tình hình rất đau đầu, nhà em có con máy cumins lắp trên xe nâng Terex TFC45 2009. Lần trước cách đây 1 năm xe nóng máy, sau khi phán có khí trong nước. Đã tháo và kiểm tra và nứt mặt quy nát. Em thay mặt mới, chạy tới nay lại bị nứt các cụ ạ,
Xin các cụ băm nó ra giúp em với!
Đa tạ.

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Nhiệt độ động cơ nóng quá không cụ, xe có làm việc liên tục trong ngày hay không, bệnh nứt này thường do quá nhiệt động cơ hoặc chất liệu vật tư

vesco

Tài xế O-H
Nhiệt độ động cơ nóng quá không cụ, xe có làm việc liên tục trong ngày hay không, bệnh nứt này thường do quá nhiệt động cơ hoặc chất liệu vật tư
Sorry cụ, sợ cụ hiểu lầm, ý ở đây là nhiệt độ nước làm mát động cơ. Thường thì làm căng cũng không sôi nước. Tầm 90-95oC. Khi nứt thì sôi hẳn rồi còn gj.

ThuylucSaigon

Tài xế O-H
Kính thưa các cụ!
Tình hình rất đau đầu, nhà em có con máy cumins lắp trên xe nâng Terex TFC45 2009. Lần trước cách đây 1 năm xe nóng máy, sau khi phán có khí trong nước. Đã tháo và kiểm tra và nứt mặt quy nát. Em thay mặt mới, chạy tới nay lại bị nứt các cụ ạ,
Đa tạ.
Nguyên nhân nứt nắp quy lát (cylinder head): độ chặt của các con bu lông (bolt) bắt nắp quy lát không đồng đều ===> động cơ bị quá nhiệt. Hết.

À quên, chưa hết!! Ngay sau khi thay mặt quy lát mới có thể đã xiết chặt đều, nhưng sau thời gian sử dụng, các con ốc bị lỏng ra không đều....nguyên nhân là các con ốc đã bị giãn, lão hóa rồi. Bằng cớ: các tài liệu chuẩn đều yêu cầu đo độ giãn dài các con ốc này khi đại tu máy...và chỉ được sử dụng lại một số lần nhất định tùy từng hãng chứ không phải cứ dùng mãi được.

Đến đây mới thật là hết.

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Bác thủy lực đúng là uyên thâm, tài liệu hãng bác đầy đủ quá, được theo bác học hỏi mới là cơ hội tốt cho những ai đam mê với nghề

ThuylucSaigon

Tài xế O-H
Bác thủy lực đúng là uyên thâm, tài liệu hãng bác đầy đủ quá, được theo bác học hỏi mới là cơ hội tốt cho những ai đam mê với nghề
Cảm ơn Cụ quá khen.
Nói có sách, mách có chứng. Nguyên bản dụng cụ đo kiểm bu lông nắp quy lát của hãng Cummins cho động cơ QSM11 đây.

vesco

Tài xế O-H
Cảm ơn Cụ quá khen.
Nói có sách, mách có chứng. Nguyên bản dụng cụ đo kiểm bu lông nắp quy lát của hãng Cummins cho động cơ QSM11 đây.

View attachment 104619

View attachment 104620
Cảm ơn cụ đã chỉ giáo.
Em tò mò tí nữa cụ chỉ giáo thêm
Bu lông xiết mặt quy nát không đồng đền có dẫn đến quá nhiệt không ạ
Hay ý cụ muốn nói là Động cơ bị quá nhiệt+Bulong xiết không đồng đều====> Nứt mặt ạ?
Mong cụ chỉ giáo thêm. Cảm ơn

hoanghiep238

Tài xế O-H
Mấy máy mĩ này kim cơ hay điện đều có cò cam béc .chỉnh k đúng nhẹ thì vỡ mồm nặng thì vỡ nắp quy lát .còn bulon thì đã là thợ thì phải siết theo quy chuẩn cần lực rồi ,loại này k ai làm tay bo cả . A mua nắp quy lát nhớ kiểm kỹ chút chớ mấy cái này mà lấy của mấy cái máy bó hay bị rạn nhẹ tìm kĩ mới thấy e cũng vỡ mồm một lần rồi ạ

ThuylucSaigon

Tài xế O-H
Cảm ơn cụ đã chỉ giáo.
Em tò mò tí nữa cụ chỉ giáo thêm
Bu lông xiết mặt quy nát không đồng đền có dẫn đến quá nhiệt không ạ
Hay ý cụ muốn nói là Động cơ bị quá nhiệt+Bulong xiết không đồng đều====> Nứt mặt ạ?
Mong cụ chỉ giáo thêm. Cảm ơn
Chuyện quá nhiệt chỉ xảy ra khi gioăng quy lát bị hở.
Độ chặt của bu lông không đồng đều sẽ dẫn đến chuyện nắp quy lát lâu ngày sẽ bị cong, vênh....cong, vênh rồi sẽ dẫn đến xì, hở gioăng....xì gioăng sẽ làm quá nhiệt chuyện đó thì ai cũng biết.

Còn việc nứt nắp quy lát thì phải có cả 2 yếu tố mới sinh ra nứt: nắp quy lát đã bị cong + bị quá nhiệt.

Mấy máy mĩ này kim cơ hay điện đều có cò cam béc .chỉnh k đúng nhẹ thì vỡ mồm nặng thì vỡ nắp quy lát .còn bulon thì đã là thợ thì phải siết theo quy chuẩn cần lực rồi ,loại này k ai làm tay bo cả . A mua nắp quy lát nhớ kiểm kỹ chút chớ mấy cái này mà lấy của mấy cái máy bó hay bị rạn nhẹ tìm kĩ mới thấy e cũng vỡ mồm một lần rồi ạ
Đọc kỹ lại bài tôi đã viết:
"Ngay sau khi thay mặt quy lát mới có thể đã xiết chặt đều, nhưng sau thời gian sử dụng, các con ốc bị lỏng ra không đều....nguyên nhân là các con ốc đã bị giãn, lão hóa rồi."

Thợ mà cẩn thận thì sau khi làm máy (nhất là các động cơ công suất lớn), cho chạy vài bữa sẽ mở ra kiểm tra kỹ để xiết lại các con bu lông mặt máy.

Nói thêm thực tế, rất thực tế luôn: vặn chặt bằng cần cân lực, theo tài liệu của nhà sản xuất có bảo đảm đúng không???

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Bác thủy lực nói rất chuẩn, làm xong chạy mấy hôm về lúc máy còn đang nguội xiết ốc vào cả 1 vòng nữa nhé, với trường hợp gioăng sịn thì xiết vào rất ít, với trường hợp gioăng giập của mình khi nóng giãn nở xong nguội máy xiết vào nhiều kinh khủng luôn

hoanghiep238

Tài xế O-H
Bác
Bác thủy lực nói rất chuẩn, làm xong chạy mấy hôm về lúc máy còn đang nguội xiết ốc vào cả 1 vòng nữa nhé, với trường hợp gioăng sịn thì xiết vào rất ít, với trường hợp gioăng giập của mình khi nóng giãn nở xong nguội máy xiết vào nhiều kinh khủng luôn
Bác làm máy mỹ công suất cao k ai
Bác thủy lực nói rất chuẩn, làm xong chạy mấy hôm về lúc máy còn đang nguội xiết ốc vào cả 1 vòng nữa nhé, với trường hợp gioăng sịn thì xiết vào rất ít, với trường hợp gioăng giập của mình khi nóng giãn nở xong nguội máy xiết vào nhiều kinh khủng luôn[/QUOTE
Máy mỹ làm chuẩn chưa thấy ai dám dập roong nhất là máy công suất cao a có nhần j k

vesco

Tài xế O-H
Chuyện quá nhiệt chỉ xảy ra khi gioăng quy lát bị hở.
Độ chặt của bu lông không đồng đều sẽ dẫn đến chuyện nắp quy lát lâu ngày sẽ bị cong, vênh....cong, vênh rồi sẽ dẫn đến xì, hở gioăng....xì gioăng sẽ làm quá nhiệt chuyện đó thì ai cũng biết.

Còn việc nứt nắp quy lát thì phải có cả 2 yếu tố mới sinh ra nứt: nắp quy lát đã bị cong + bị quá nhiệt.
Đọc kỹ lại bài tôi đã viết:
"Ngay sau khi thay mặt quy lát mới có thể đã xiết chặt đều, nhưng sau thời gian sử dụng, các con ốc bị lỏng ra không đều....nguyên nhân là các con ốc đã bị giãn, lão hóa rồi."

Thợ mà cẩn thận thì sau khi làm máy (nhất là các động cơ công suất lớn), cho chạy vài bữa sẽ mở ra kiểm tra kỹ để xiết lại các con bu lông mặt máy.

Nói thêm thực tế, rất thực tế luôn: vặn chặt bằng cần cân lực, theo tài liệu của nhà sản xuất có bảo đảm đúng không???
Bác nói rất có cơ sở!
Thực ra nhà em còn 1 nguyên nhân nữa: Hệ thống Cooling System có vấn đề không bình thường, xe làm full công suất là nóng giẫy lên ngay.
Cảm ơn các cụ nhá

Công Tý

Tài xế O-H
Kính thưa các cụ!
Đa tạ.
Nứt mặt máy thì e thấy do bác siết ốc không đều hoặc nhiệt độ cao . Có thể do núi lửa phun trào nên máy bác mới hay nứt thế

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên