Dịch Covid - 19, gara đóng cửa không có nguồn thu, nên làm gì với nhân viên

vanthuan.oh
Bình luận: 2Lượt xem: 1,851

vanthuan.oh

Tài xế O-H
Từ hôm nay 1.4, theo lênh của thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc là cách ly toàn xã hội. Gara của em cũng như bao nhiêu anh em khác, bắt buộc phải đóng cửa để tránh dịch. Gara em mới dựng được hơn 1 năm, cũng chưa đủ hồi vốn, giờ gặp quả dịch này thực sự khó khăn anh em à. Giờ cho thợ nghỉ 15 ngày, thỏa thuận hỗ trợ 50% lương, gara em có 3 anh em.

Trước mắt là vậy, nhưng nếu kéo dài thì em không biết phải làm sao. Tiếp tục trả lương cũng không được vì ko có nguồn thu, trong khi còn phải trả chi phí mặt bằng 15tr/tháng nữa, mà không trả lương thì mình có bất nghĩa quá không? Có bác nào đang làm chủ cùng vào cảnh ngộ như em không?

Hình ảnh minh họa

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Từ hôm nay 1.4, theo lênh của thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc là cách ly toàn xã hội. Gara của em cũng như bao nhiêu anh em khác, bắt buộc phải đóng cửa để tránh dịch. Gara em mới dựng được hơn 1 năm, cũng chưa đủ hồi vốn, giờ gặp quả dịch này thực sự khó khăn anh em à. Giờ cho thợ nghỉ 15 ngày, thỏa thuận hỗ trợ 50% lương, gara em có 3 anh em.
Trước mắt là vậy, nhưng nếu kéo dài thì em không biết phải làm sao. Tiếp tục trả lương cũng không được vì ko có nguồn thu, trong khi còn phải trả chi phí mặt bằng 15tr/tháng nữa, mà không trả lương thì mình có bất nghĩa quá không? Có bác nào đang làm chủ cùng vào cảnh ngộ như em không?
Về nguyên tắc, chủ vẫn phải trả lương đầy đủ, bác ạ. Bởi vì, việc không có khách không phải do mấy ông thợ, nên không thể bắt họ chịu. Bác khó khăn thì đuổi bớt, ai ở lại thì phải nguyên si. Tất nhiên, nói đi thì phải nói lại, đuổi thì dễ, nhưng hết dịch rồi, bác có tuyển được không. Làm chủ thì phải chấp nhận, mình đói, nhưng thợ không được đói. Còn việc lấy tiền ở đâu là việc của chủ, nếu không làm thế được, thì đừng làm chủ
Tôi nói nó phũ, nhưng chả biết nói thế nào khác

4chleduc

Tài xế O-H
Thấu hiểu... Mình chưa có gara nhưng khi đc cho hay nghỉ tới 15 ngày cũng không đồi hỏi gì... Bởi vì nếu đặt vào tình thế mình là chủ cũng rất khổ tâm. Trông cho dịch qua sớm chứ tình hình ở nhà hoài chán nản.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên