đèn báo phanh tay ko tắt khi hạ tay phanh

denvolo
Bình luận: 56Lượt xem: 7,266

denvolo

Tài xế O-H
Chứ nó hoạt động bằng cách nào? Công tắc đó không phải có chức năng đóng ngắt mass sao? Bạn có thấy trên sơ đồ không? cái hình elip nhỏ đó, bạn thấy công tắc nối mass không?
Mình gặp các dòng xe tải: ví dụ như công tắc báo nước bình nước làm mát, công tắc báo cabin đang nâng lên (xe tải và xe đầu kéo) đều có tác dụng như vậy. Cứ cho mass (-) lên bảng mạch taplo thì đèn báo sẽ tắt. Mình đã sửa vài trường hợp như vậy rồi.
e biết là nhiệm vụ của công tắc là đóng mở mass.nhưng tại e chưa gặp xe nào mà công tắc cấp mass làm đèn tắt cả bác ạ.xe tải xe con e làm cả mà chưa gặp.bác biết xe nào cho e cái tên đi để khi nào gặp e đỡ sốc

vonhulai

Tài xế O-H
e biết là nhiệm vụ của công tắc là đóng mở mass.nhưng tại e chưa gặp xe nào mà công tắc cấp mass làm đèn tắt cả bác ạ.xe tải xe con e làm cả mà chưa gặp.bác biết xe nào cho e cái tên đi để khi nào gặp e đỡ sốc
Mình gặp các dòng xe tải: ví dụ như công tắc báo nước bình nước làm mát, công tắc báo cabin đang nâng lên (xe tải và xe đầu kéo) đều có tác dụng như vậy. Cứ cho mass (-) lên bảng mạch taplo thì đèn báo sẽ tắt. Mình đã sửa vài trường hợp như vậy rồi.
Xe đầu kéo Howo 375, xe tải TMT (cửu long) 3 chân, 4 chân nhập

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bạn xem dây công tắc dẫn đến đâu. Công tắc này chỉ việc "đóng" và ngắt "mass". Nếu nó cho mass(-) lên thì đèn đồng hồ tap lô tắt. Bạn cứ theo dây kiểm tra mass (-) chạy đến đâu, tới chỗ nào mà không có mass chứng tỏ tới đó không thông mạch được.
Bác nhầm, nếu cấp mát cho âm của đèn là đèn sẽ sáng, vì đèn luôn được cấp dương khi khóa điện bật

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Chứ nó hoạt động bằng cách nào? Công tắc đó không phải có chức năng đóng ngắt mass sao? Bạn có thấy trên sơ đồ không? cái hình elip nhỏ đó, bạn thấy công tắc nối mass không?
- Các xe khác nhau thì sẽ khác nhau bác nhé
- Đèn đợc cấp dương rồi, nên cấp mát sẽ sáng chứ không tắt đâu

vonhulai

Tài xế O-H
- Các xe khác nhau thì sẽ khác nhau bác nhé
- Đèn đợc cấp dương rồi, nên cấp mát sẽ sáng chứ không tắt đâu
Có thể phanh tay hoạt động như vậy. Chứ các đèn báo các hệ thống khác hoạt động ngược lại. Mình chia sẻ kết quả thực tế mình đã làm với các đèn báo khác, đèn phan thì không giống như vậy chăng, Mình gặp các dòng xe tải: ví dụ như công tắc báo nước bình nước làm mát, công tắc báo cabin đang nâng lên (xe tải và xe đầu kéo) đều có tác dụng như vậy. Cứ cho mass (-) lên bảng mạch taplo thì đèn báo sẽ tắt. Mình đã sửa vài trường hợp như vậy rồi.

giacvecad

Tài xế O-H
vậy hả bác.để e hỏi ý kiến chủ xe xem thế nào.thank bác nhé
Xin đừng suy nghĩ theo kiểu đó, bác chưa kiểm xong, chưa tìm ra đúng bệnh mà phán thế thì không hay, bác sẽ không bao giờ biết nó bị gì. Bác làm sao biết pan của ông kia giống của mình. Nếu thay không hết thì sao, chịu đền, xin lỗi hay sao nữa? chưa tính là uy tín bác đi xuống rõ ràng. Hãy có trách nhiệm bác ạ!. Nếu hết cách thì bác có thể dùng phương pháp thử-sai để kiểm tra( là kiếm đồ đổi thử đi bác).

Hien06101992

Tài xế O-H
Bạn xem dây công tắc dẫn đến đâu. Công tắc này chỉ việc "đóng" và ngắt "mass". Nếu nó cho mass(-) lên thì đèn đồng hồ tap lô tắt. Bạn cứ theo dây kiểm tra mass (-) chạy đến đâu, tới chỗ nào mà không có mass chứng tỏ tới đó không thông mạch được.
chuẩn là công tắc này chỉ có tác dụng cấp mass và ngắt mát nhưng khi cấp mass tức khi kéo phanh tay thì đèn báo trên đồng hồ mới sáng,khi hạ phanh tay tức khi ngắt mass thì đèn tắt

Hien06101992

Tài xế O-H
Có thể phanh tay hoạt động như vậy. Chứ các đèn báo các hệ thống khác hoạt động ngược lại. Mình chia sẻ kết quả thực tế mình đã làm với các đèn báo khác, đèn phan thì không giống như vậy chăng, Mình gặp các dòng xe tải: ví dụ như công tắc báo nước bình nước làm mát, công tắc báo cabin đang nâng lên (xe tải và xe đầu kéo) đều có tác dụng như vậy. Cứ cho mass (-) lên bảng mạch taplo thì đèn báo sẽ tắt. Mình đã sửa vài trường hợp như vậy rồi.
như bác bảo là sai rồi công tắc phanh tay cấp mát thì đèn báo trên đồng hồ sẽ sáng,còn đèn báo thiếu nước làm mát,đèn báo dầu động cơ ....ở xe tải thì khi có mass thì đèn sẽ tắt

vonhulai

Tài xế O-H
như bác bảo là sai rồi công tắc phanh tay cấp mát thì đèn báo trên đồng hồ sẽ sáng,còn đèn báo thiếu nước làm mát,đèn báo dầu động cơ ....ở xe tải thì khi có mass thì đèn sẽ tắt
Bạn nói hoàn toàn đúng. Phanh tay cấp mass đèn sáng, còn các hệ thống khác.. cấp mass thì đèn sẽ tắt. Chính xác là như vậy

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên