Đặt cam và denco như thế nào

thlong
Bình luận: 9Lượt xem: 4,426

thlong

Tài xế O-H
Chào các bác,tình hình là em vừa đại tu may suzuki vitara 1.6 ạ..do lúc tháo máy không để ý nen lúc ráp lai em bi mất dấu cam.nhưng ở buli trục cam lai có 2 dấu, dó là dấu E vag dấu I.ngoài ra buli cam có 2 chốt định vị với trục cam..Em đặt chử I lên trên delco chỉ máy số1 thi máy nổ rung như bỏ may,lên ga đột ngột sẽ tắt máy và ga kong úa 3000 vòng được ạ.em có hỏi trên hội vitara thì họ bảo đặt máy4 ,nhưng có 1 điều e ko hiểu là khi đặt máy 4 rồi cam và chốt định vị trên trục cam ta đăt ntn ạ.bác nào từng lắp máy vitara xin tận tình chỉ giúp em ạ

duynhatpt2

Tài xế O-H
Chào các bác,tình hình là em vừa đại tu may suzuki vitara 1.6 ạ..do lúc tháo máy không để ý nen lúc ráp lai em bi mất dấu cam.nhưng ở buli trục cam lai có 2 dấu, dó là dấu E vag dấu I.ngoài ra buli cam có 2 chốt định vị với trục cam..Em đặt c
Chào các bác,tình hình là em vừa đại tu may suzuki vitara 1.6 ạ..do lúc tháo máy không để ý nen lúc ráp lai em bi mất dấu cam.nhưng ở buli trục cam lai có 2 dấu, dó là dấu E vag dấu I.ngoài ra buli cam có 2 chốt định vị với trục cam..Em đặt chử I lên trên delco chỉ máy số1 thi máy nổ rung như bỏ may,lên ga đột ngột sẽ tắt máy và ga kong úa 3000 vòng được ạ.em có hỏi trên hội vitara thì họ bảo đặt máy4 ,nhưng có 1 điều e ko hiểu là khi đặt máy 4 rồi cam và chốt định vị trên trục cam ta đăt ntn ạ.bác nào từng lắp máy vitara xin tận tình chỉ giúp em ạ
Xin chia sẻ với bác như sau có gì sai mong các bác gạch đá nhẹ ạ.
* Đầu tiên trục cơ bác để piston máy 1 ở điểm chết trên.
* trục cam hút lắp vào chốt chữ i.
* trục cam xả chốt cam vào phía chữ e.
* hai trục có dấu như nào thì nhìn vấu cam máy 4 nhé, hút máy 4 chớm mở, hút xả chớm đóng từ đó nhìn ra dấu chuẩn của 2 trục cam của nhà sản xuất.
* vậy là đặt được cam.
* còn chia điện đặt được cam rồi thì đặt chia điện vào phía máy 1 con quay chỉ vào là ok ạ.
Có gì chưa đúng các bác góp ý thêm ạ.

kimbun

Tài xế O-H

Để xác định chốt định vị đúng bác nên mở nắp cò và quan sát khi ta quay đúng chiều và tầm nổ ở máy 1

Thayduc

Tài xế O-H
Trường hợp của Bác như sau
I là cam hút
E là cam xả
Cam I quay máy 4 cuối xả đầu hút, lúc này phía trên bánh răng cam I sẽ có một lỗ, lỗ này sẽ trùng với lỗ trên nắp máy và trùng với lỗ bánh cam ngoài
Cam E sẽ có 2 dấu trên bánh răng cam trùng với 2 dấu bánh răng cam I như hình

kimbun

Tài xế O-H
E là cam hút
I là cam nạp
Cam E quay máy 4 cuối xả đầu hút, lúc này phía trên bánh răng cam E sẽ có một lỗ, lỗ này sẽ trùng với lỗ trên nắp máy và trùng với lỗ bánh cam ngoài
Cam I sẽ có 2 dấu trên bánh răng cam trùng với 2 dấu bánh răng cam E
Theo em nghĩ thì E là cam xả,I là cam hút chứ bác.

vinh_nguyen

Tài xế O-H
E là cam hút
I là cam nạp
Cam E quay máy 4 cuối xả đầu hút, lúc này phía trên bánh răng cam E sẽ có một lỗ, lỗ này sẽ trùng với lỗ trên nắp máy và trùng với lỗ bánh cam ngoài
Cam I sẽ có 2 dấu trên bánh răng cam trùng với 2 dấu bánh răng cam E
E = Exhaust =cửa xả
I= Intake = cửa nạp

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên