Chổi than dương máy đề mòn nhiều hơn chổi than âm

haianhotohui811
Bình luận: 7Lượt xem: 2,377

haianhotohui811

Tài xế O-H
Hi các bác, hôm nay em được mở con máy đề ra để xem nguyên lí hoạt động và cấu tạo của nó. Em để ý thấy rằng chổi than phía dương của nó mòn nhiều hơn chổi than phía âm. Em thắc mắc ko rõ tại sao lại mòn lệch như vậy. Các bác có cao kiến gì ko giải thích giúp em với hehe:D:D:D Chúc các bác buổi tối tốt lành ;)

anhkho1

Tài xế O-H
mình làm mình cũng thấy thế, minh nghĩ thế này ko biết có đúng không nưa, khi đề dòng điện đi như sau, dương acquy tới tiếp điểm chuột đề, tới chổi than dương, tới ruột đề, chổi than âm, tơi âm acquy. như vậy thi chổi than dương sẻ tiếp xúc trước với ruột lúc này dòng lớn hơn bên âm < vi đả qua ruột đề rồi> dòng lớn hơn gây ra hiện tượng nẹt lửa nhiều hơn nên nó nhanh mòn hơn.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
mình làm mình cũng thấy thế, minh nghĩ thế này ko biết có đúng không nưa, khi đề dòng điện đi như sau, dương acquy tới tiếp điểm chuột đề, tới chổi than dương, tới ruột đề, chổi than âm, tơi âm acquy. như vậy thi chổi than dương sẻ tiếp xúc trước với ruột lúc này dòng lớn hơn bên âm < vi đả qua ruột đề rồi> dòng lớn hơn gây ra hiện tượng nẹt lửa nhiều hơn nên nó nhanh mòn hơn.
Bác chả biết gì về điện cả

haianhotohui811

Tài xế O-H
cảm ơn ý kiến của bác nhưng em nghe có vẻ ko đúng lắm bác ạ

Cai banh xe

nhờ bác khai thông cho em vơi!
Chổi than dương, chổi than âm, rô-to được đấu nối tiếp với nhau. Theo định luật Ôm, dòng điện trên đoạn mạch nối tiếp là như nhau trên các đoạn mạch. Vì vậy, không có chuyện dòng trên than dương lớn hơn trên than âm được.
Bác nhớ học kỹ trước khi làm để chống cháy túi khi làm điện nhé

Cai banh xe

Cao nhân có cao kiến gì ko ạ, có thể đóng góp cho em vài lời bình được ko hehe :D:D:D
Khi phát sinh tia lửa điện, hoặc hồ quang, cực âm bao giờ cũng được bồi đắp, cực dương luôn bị bào mòn. Khi bác hàn điện, que hàn luôn là cực dương, vật hàn luôn là cực âm. Cái này học kỹ hồi phổ thông rồi nhé. Bác không tin, có thể kiểm tra lại
À, không phải cao nhân, nên không có cao kiến gì, chỉ là kể chuyện ngày xưa đi học như mọi người thôi

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên