chia sẻ kinh nghiệm khi đi học việc

phu1991
Bình luận: 8Lượt xem: 1,500

phu1991

Tài xế O-H
chào các bác trong OTO-HUI, e cũng mới ra trường và hiện đang học việc ở một garage. Hiện e đan rất mơ hồ về các tên gọi của các chi tiết trên ô tô, bởi học trong trường chỉ biết được một số tên gọi và nguyên lý hoạt động, cách kiểm tra còn khi ra ngoài làm có rất nhiều thứ e chưa được biết. Như các bắc đã đi trước thì các bác có kinh nghiệm gì để mình nắm bắt tên gọi cũng như nguyên lý làm việc của nó ( hỏi các a thợ thì họ không trả lời , mình biết lúc các a thợ đang làm việc cần tập trung để bắt bệnh nên cũng ko trả lời mình ). E mong các bác trong group chia sẻ tí khinh nghiệm quý báu cho người đi sau như e ạ. Xin cảm ơn.

Hades

Tài xế O-H
Ở oh đã có bài giới thiệu tên chuẩn và tên ngoài garage rồi đó bác, bác tìm trên diễn đàn xem

Khathomay

Tài xế O-H
Thế này nhé... chuyện này ngày xưa mik cũng từng trải qua... mik học việc nên chỉ biết lý thuyết là nhiều chứ thực hành mik còn yếu lắm.. nên hỏi ít khi mấy anh thợ trả lời... cũng tùy người nữa... lời khuyên thứ nhất mik khuyên là.. ít nói...lamf nhiều vào.. sai gì thì làm đó.. chìu có nghỉ thì ngir trể chút.. tranh thủ mà quét dọn... v cho ng khác có thiện cảm. Thứ 2 lm thì tập trung vào xem họ làm mà bắt chước.. gặp thợ dấu nghề thì trường hợp này là phải tranh thủ mà học lỏm... thứ 3 này là quan trọng nè... tranh thủ mà làm thân với ông giỏi nhất garage á.. vì khi có sự đỡ đầu của ông thì mấy thằng thợ khác ko giám sai vặt đồ nhé....
Thân chào nhé..

Sn0w1

Tài xế O-H
Thế này nhé... chuyện này ngày xưa mik cũng từng trải qua... mik học việc nên chỉ biết lý thuyết là nhiều chứ thực hành mik còn yếu lắm.. nên hỏi ít khi mấy anh thợ trả lời... cũng tùy người nữa... lời khuyên thứ nhất mik khuyên là.. ít nói...lamf nhiều vào.. sai gì thì làm đó.. chìu có nghỉ thì ngir trể chút.. tranh thủ mà quét dọn... v cho ng khác có thiện cảm. Thứ 2 lm thì tập trung vào xem họ làm mà bắt chước.. gặp thợ dấu nghề thì trường hợp này là phải tranh thủ mà học lỏm... thứ 3 này là quan trọng nè... tranh thủ mà làm thân với ông giỏi nhất garage á.. vì khi có sự đỡ đầu của ông thì mấy thằng thợ khác ko giám sai vặt đồ nhé....
Thân chào nhé..
Cái chiêu thứ 3 của bác hay à. :D

phu1991

Tài xế O-H
Thân chào nhé..
không tệ cảm ơn bác nhé

vinh97

Tài xế O-H
chúc bác may mắn, nếu bác có kiến thức tốt, vững vàng, làm việc chắc chắn cẩn thận thì mọi chuyện sẽ ổn thôi

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên