Châm dầu cho điều hoà ô tô

C
Bình luận: 8Lượt xem: 933

Công Tý

Tài xế O-H
Xin chào các cụ ạ hôm nay em xin trình bày 1 số ý kiến trái chiều về việc châm dầu vào hệ thống điều hoà . Em cũng từng học điện điều hoà 3 tháng nên cũng có chút cơ bản để hiểu về nó nhưng cái phần châm dầu làm em bị rối. Nếu có tài liệu xe em không nói. Vậy liệu có cách tính nào để châm dầu vừa đủ cho 1 hệ thống điều hoà bất kì nào không . Hay chỉ có cách châm tương đối . Em xin cảm ơn.

----
Ảnh mod minh họa

Hổ Vồ

Tài xế O-H
Về nguyên tắc, để làm đúng cụ phải xả hết dầu cũ ra mới thêm dầu mới vào, đúng quy trình là phải xúc rửa lại toàn bộ hệ thống cho dầu cũ ra hết rồi mới đưa dầu mới vào theo đúng định lượng mà nhà sản xuất cung cấp.
Còn cụ không làm như vậy mà muốn đổ dầu mới vào hệ thống đang có dầu cũ thì cụ phải biết được chính xác lương dầu cũ tiêu hao, mà điều này thì quá khó. Ở ngoài anh em bổ sung vào chỉ ước lượng theo kinh nghiệm, và sẽ có lúc ước lượng đó sai. Hậu quả của việc dầu lạnh thiếu hoặc thừa chắc cụ hiểu.

Hổ Vồ

Tài xế O-H
vâng thưa bác em đang tổng hợp tài liệu kinh nghiệm rồi chia sẻ cho ae bác ạ
Cụ tổng hợp kinh nghiêm ???
Em thắc mắc là làm sao những người chia sẻ kinh nghiệm đó họ có thể xác định rằng cái xe chỗ cụ đang làm nó tiêu hao bao nhiêu để bổ sung bao nhiêu ?
Trước kia em cũng có chia sẻ cách xác định bổ sung thêm dầu lạnh khi thay các bộ phận trên hệ thống điều hòa cho anh em, nhưng về sau em cho rằng chia sẻ đó không đúng nên em không chia sẻ nữa, bởi mỗi xe mỗi khác, mỗi định lượng khác nhau, chưa kể mức tiêu hao khác nhau, mình chia sẻ vô tình anh em làm theo lại bị sai, cuối cùng muốn tốt mà thành hại anh em.
Do đó tốt nhất vẫn là xả hết thay dầu mới thì mới đảm bảo được.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên