Cần hỏi về hệ thống phanh ABS

N
Bình luận: 80Lượt xem: 6,907

nhokmiko123

Tài xế O-H
ABS nó hoạt động ở tốc độ thấp hơn như thế nhiều.

Như giải thích của em ở trên. "Khởi tạo" hệ thống ABS để nó sẵn sàng hoạt động khác với nó hoạt động ở tốc độ nào. Em nghĩ thế, vì em đã chứng kiến Toy, Honda, Hyundai, Kia.

Xe đang đi với tốc độ tầm 5km/h mà đạp phanh ở đường trơn trượt, vũng bùn. Các cụ thử chưa? ABS sẵn sàng hoạt động ngay. Và khi tốc độ xe = 0, ABS chính thức hoạt động, nảy cả chân phanh lên ấy chứ.
Như trên bac noi là 5 - 10 km ABS ms kích hoạt thế thì xe chạy chậm tầm < 5km/h mà đạp thì ABS làm sao mà sẵn sàng hoạt động được hả bác? Em thấy nó cứ mâu thuẫn thế nào ấy!

iamtrucker

Tài xế O-H
Các cụ cho em hỏi có phải hệ thống phanh ABS chỉ hoạt động khi tốc độ động cơ > 40 km/h phải không ạ?
Và em có 1 thắc mắc là tín hiệu điện áp cấp cho từng van điện là bao nhiêu?
em xin xoáy thẳng trực tiếp vào câu hỏi của bác như sau:
_thứ nhất : về tốc độ bao nhiêu km/h thì ABS hoạt động - câu trả lời là 5 10 15 20km/h .. tùy mỗi hãng thôi ,không có 1 số liệu tiêu chuẩn nhất định-như các bác trên cũng đã nói.
_thứ hai : không phải là "ĐIỆN ÁP" mà là " DÒNG ĐIỆN " cấp cho van điện từ là bao nhiêu cơ.

iamtrucker

Tài xế O-H
_thứ nhất : về tốc độ bao nhiêu km/h thì ABS hoạt động - câu trả lời là 5 10 15 20km/h .. tùy mỗi hãng thôi ,không có 1 số liệu tiêu chuẩn nhất định-như các bác trên cũng đã nói.
_thứ hai : không phải là "ĐIỆN ÁP" mà là " DÒNG ĐIỆN " cấp cho van điện từ là bao nhiêu cơ.

nhokmiko123

Tài xế O-H
Điện áp tính bằng Vôn và dòng điện tính bằng Ampe cơ mà bác, em thấy nó toàn cấp điện áp thôi chứ bác?

iamtrucker

Tài xế O-H
Điện áp tính bằng Vôn và dòng điện tính bằng Ampe cơ mà bác, em thấy nó toàn cấp điện áp thôi chứ bác?
điện áp cấp cho van điện từ thì luôn là 12V cái này thì không phải bàn cãi, nhưng cái em muốn nói sâu xa về mặt bản chất là van điện từ có các chế độ làm việc khác nhau( tăng-giảm-giữ áp) và cái quyết định các chế độ làm việc đó là dòng điện chứ không phải là điện áp.

tiendu_lg

Tài xế O-H
ABS hoạt động dựa vào gia tốc âm của bánh xe chứ không phụ thuộc vào tốc độ xe. Còn giá trị gia tốc đó là bao nhiêu thì tôi không nhơ.

tiendu_lg

Tài xế O-H
Bác quên mất kiến thức cơ bản vật lý lớp 11 ạ. Dòng điện sinh ra khi đặt vào hai đầu cái điện trở một điện áp. Trong lý thuyết về ABS nói thay đổi cường độ dòng điện là do điện trở của van(mô tơ) là không đổi, thay đổi cường độ dòng điện thực ra là thay đổi điện áp. Đo điện áp là đo song song, đo cường độ dòng điện thì phải đo nối tiếp mới đo được nhé

DUNGBACAUTO

Tài xế O-H
Như trên bac noi là 5 - 10 km ABS ms kích hoạt thế thì xe chạy chậm tầm < 5km/h mà đạp thì ABS làm sao mà sẵn sàng hoạt động được hả bác? Em thấy nó cứ mâu thuẫn thế nào ấy!
Có gì mà mâu thuẫn bác ? Khi bánh gần lết, cảm biến báo tín hiệu về hộp sẽ xuất lệnh mở van trên cụm bơm tổng để giảm áp lực phanh tại bánh đó không cho lết thôi mà.

thanhco1983

Tài xế O-H
Chuẩn như cụ DVBDB nói vậy cụ nhokmiko123 ạ.
Coi như mình bỏ qua phần tốc độ bao nhiêu thì hệ thống bắt đầu triển khai nhé. (5,10,15,20km...)

Mình chỉ cần hiểu rằng: ABS là chống lết bánh xe, vậy tốc độ của bánh xe = 0 (tức là lết) thì ABS các van 1 chiều + bơm ABS bắt đầu chính thức hoạt động chức năng ABS.
Cảm biến tốc độ = 0 -> báo về hộp -> hộp cấp điện van 1 chiều hồi về -> Má phanh bung khỏi đĩa phanh (để bánh xe lại quay) -> Bơm ABS lại tiếp tục bơm. Quy trình nó cứ như thế đến khi nào bánh xe không bị lết thì nó thôi.

DUNGBACAUTO

Tài xế O-H
Nó đã kích hoạt đâu mà đòi điều khiển ạ?
Bác không thấy tôi nhắc đến đạp phanh đúng không? Không đạp phanh thì làm sao bánh "gần lết" được, đúng không bác ?
Thực ra, theo ngu ý của tôi thì :
- Hệ thống ABS hoạt động khi bật khóa điện ( Tất nhiên là phải không tồn tại lỗi trong hệ thống )
- Bơm ABS hoạt động khi có tối thiểu một bánh ( Tối đa thì bằng số bánh của xe có thể lắp trừ đi 1 ) có giá trị bằng 0, ở mọi tốc độ của số bánh còn lại có giá trị khác 0
- Và tất nhiên là công tắc phanh ON ( cho đầy đủ không lại bị bác bắt lỗi )
Còn trường hợp tất cả các bánh bằng 0 thì bác nghiên cứu nốt giúp tôi nhé

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bác không thấy tôi nhắc đến đạp phanh đúng không? Không đạp phanh thì làm sao bánh "gần lết" được, đúng không bác ?
Thực ra, theo ngu ý của tôi thì :
- Hệ thống ABS hoạt động khi bật khóa điện ( Tất nhiên là phải không tồn tại lỗi trong hệ thống )
- Bơm ABS hoạt động khi có tối thiểu một bánh ( Tối đa thì bằng số bánh của xe có thể lắp trừ đi 1 ) có giá trị bằng 0, ở mọi tốc độ của số bánh còn lại có giá trị khác 0
- Và tất nhiên là công tắc phanh ON ( cho đầy đủ không lại bị bác bắt lỗi )
Còn trường hợp tất cả các bánh bằng 0 thì bác nghiên cứu nốt giúp tôi nhé
Bác xin lỗi đê! Nhỡ cái bánh đó bị bó thì sao mà chẳng lết nhể. Hế hế

DUNGBACAUTO

Tài xế O-H
Bác xin lỗi đê! Nhỡ cái bánh đó bị bó thì sao mà chẳng lết nhể. Hế hế
Em biết thế nào bác cũng ngứa nghề để bẻ em tình huống bó phanh mà, bó nó cũng vẫn mở bác ạ, mở đến khi áp không còn dồn lên bánh bó nữa - Cái này thì công tắc chân phanh mới phát huy bác nhỉ, nếu thiếu điều kiện ON thì lúc này bơm sẽ không hoạt động

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Em biết thế nào bác cũng ngứa nghề để bẻ em tình huống bó phanh mà, bó nó cũng vẫn mở bác ạ, mở đến khi áp không còn dồn lên bánh bó nữa - Cái này thì công tắc chân phanh mới phát huy bác nhỉ, nếu thiếu điều kiện ON thì lúc này bơm sẽ không hoạt động
Ờ thì cũng phải ủng hộ hội trẻ tý chớ.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên