Cách khắc phục xe PCX, LEAD (125cc), AB (125cc) VN bị rung đầu xe khi tăng ga.

duahau81
Bình luận: 677Lượt xem: 191,873

duahau81

Tài xế O-H
Chào bạn @duahau81 , cho mình hỏi là mình định mua cũ lại chiếc Pcx đời đèn led (2014-2015)của 1 người bạn, ổng chạy kỹ xe còn ngon tốt, chỉ duy nhất 1 bệnh là máy nguội thì bị rung đầu và mình đã thử thấy rung có vẻ nhiều, nhunge khi chạy chút nóng máy thì ko còn bị nữa. Vậy mình thay cái lò xo 3 càng loại của bạn nhập về thì sẽ khắc phục được phải ko? Cám ơn.
Mình cũng đã theo dõi đọc hết 33 trang từ hôm qua đến giờ để tìm hiểu thêm nhưng thấy đa số nói về Lead và Sh, AB. Có bạn nào đã dùng lò xo nhập cho pcx rồi cho mình cảm nhận về bộ lò xo gắn trên pcx :D, thanks.
Chẳng giấu gì cụ PCX thì hên xui cũng khá nhiều nên mình cũng ngại nhất là mấy e đời mới...phải dùng lò xo cứng hơn chút. Còn những đời cũ 2012 trở về trước thì toàn dùng chung với lò xo AB 110, còn đời như PCX của cụ hỏi thì e chưa đụng nhiều lắm nên chắc ăn nhất là chờ thay lò xo mới của bên mình cho chắc ăn cụ nhé. Thân chào cụ.

duahau81

Tài xế O-H
Đời PCX 2016 trở về sau này thay lò xo AB 110 vào chỉ khắc phục đc khoảng 80% thôi cụ ah do xác nó to và nặng thêm nữa là NSX họ giảm tua máy thấp để giảm tiêu hao nhiên liệu nên nó rất dễ rung. Nên thôi cái nào chắc chắn thì mình sẽ thử nghiệm và chia sẻ cho mọi người. Còn ko chắc lắm thì chỉ dành cho bác nào đam mê nghiên cứu giống mình thôi. :)

KhiemPham

Tài xế O-H
Đời PCX 2016 trở về sau này thay lò xo AB 110 vào chỉ khắc phục đc khoảng 80% thôi cụ ah do xác nó to và nặng thêm nữa là NSX họ giảm tua máy thấp để giảm tiêu hao nhiên liệu nên nó rất dễ rung. Nên thôi cái nào chắc chắn thì mình sẽ thử nghiệm và chia sẻ cho mọi người. Còn ko chắc lắm thì chỉ dành cho bác nào đam mê nghiên cứu giống mình thôi. :)
Cám ơn bạn, để từ từ nghiên cứu :D

hphuocdoan

Tài xế O-H
Hầu hết các bạn chỉ quan tâm cái này khi đang đi mà chưa vừa ý, mang hãng chỉ có vệ sinh, căn chỉnh, thay bi hãng, bố hãng, curoa; mang tiệm ngoài sẽ đc tư vấn bố dán, thay lò xo nhỏ/ lớn, thậm chí thay cả chén bi.

Lò xo lớn - tác dụng ép dây curoa: nên để zin, lực ép lớn tránh trượt curoa nhưng đồng thời cũng làm curoa mau chai làm mòn gây hỏng pulley.

Bố ba càng và chuông - tác dụng truyền động ra bánh sau: cái này quan trọng vì hoạt động kém chạy xe ì ạch, tăng tốc kém.

Phần hộp số vô cấp: phần ít hư hỏng nhất, nếu bi có mòn lỏng với chén nên thay bi zin gốc nếu ko rành.

Như những xe bánh nhỏ trên thị trường thường chỉ làm bố sau với thay curoa là ngon rồi.

Hiên những xe bánh lớn như SH 125, SH 150, SH mode, PCX ( dù mâm 14 nhưng bánh to hơn AB nhé ) thì xe đa số là gào, độ bốc có nhưng chở nặng lại càng gào to hơn, đấy là do bố kém.

HIện mình ở Đà Nẵng, xin giới thiệu anh chị em diễn đàn nơi làm truyền động xe gas ngon:

245 Nguyễn Chí Thanh, một tiệm tiện nhỏ cạnh quán coffee cũng cùng chủ.

Anh chị em có thể ghé qua uống nước xem anh chủ làm xe cũng như gia công bộ nồi ( bố và chuông ) cho thợ, nhưng cái chính anh chủ sẽ điều chỉnh bi nồi trước cho phù hợp nhất là những dòng lốp to SH mode, PCX, SH.

Mình xin đc chia sẽ sau 4 đời xe gas và đây là nơi mình thấy thực sự hài lòng.

namtd_sv

Tài xế O-H
bác @duahau81 oi. xe em ab 2018 mới mua chay dc hơn 2000km. thời gian đầu mới mua về chạy dc 40km là thấy máy nóng rung đầu. giờ thì cứ sáng sớm hay máy nguội là xe bị rung đầu xe rất khó chịu. bác còn bộ lò xo 3 càng nào k chia lại cho e với. e ở bình dương + công việc nên k có thời gian chay xe xuống bác. em sinh năm 1990. sdt của em: 0932036020 mong bác phản hồi cho em

namtd_sv

Tài xế O-H
Sắp tới mình sẽ có bài đánh giá chi tiết từng loại bố của Honda VN áp dụng cho từng loại xe thông dụng trên thị trường cho anh em tiện độ xe luôn. Các loại chén bi và trọng lượng 1 số loại bi có mặt trên thị trường. Các loại lò xo áp dụng trên dòng xe ga Honda. Ý anh em sao ạ? Cho mình biết ý kiến? Nếu đc ủng hộ sẽ cho nhiều bài viết như thế để giúp đỡ a em về con xế yêu. Thân
like cho bác 1 phát topic khá là hữu ích

Ab125-2013

Tài xế O-H
Hôm nay e mới rảnh để post lên đây được, trước hết e xin trân thành cảm ơn bác DUAHAU81 đã rất nhiệt tình để con xe của em đạt đến độ hoàn thiện nhất, theo kinh nghiệm của bác Dưa Hấu, e đã thay bố ba cành pcx, lò xo thái, chuông ab thái cho con SHVN 150 2013 của E, hiện tại xe đi rất sướng và bốc các bác ạ, ko bị rung giật gì cả.

View attachment 81058

View attachment 81059

View attachment 81061

View attachment 81062

View attachment 81063[/QUOTE

Bác cho mình xin địa chỉ mua chuông ab thái với ạ. Giờ thật giả lẫn lộn không biết đường nào mà lần. Cảm ơn bác nhiều! bicycle oh

H30890

Tài xế O-H
Anh dưa hấu cho em hỏi, xe vario 150 đi chưa được 3k km mà sáng nào cũng có tình trạng rung mạnh khi khởi động. Em thay lò xo này được không anh.
Em mới tham gia diễn đàn có gì thiếu sót xin mọi người nhắc nhở, giúp đỡ.
Em cảm ơn rất nhiều.

H30890

Tài xế O-H
Thân chào tất cả anh em oto-hui. Lâu quá mới có thời gian tái xuất lại diễn đàn do bận bịu công việc và xây nhà cho vợ lớn mong anh em thông cảm. Bữa g lại thêm ko đăng ký lại vô diễn đàn lại đc nên chẳng trả lời anh em đc. Nay mới vô lại đc, mừng là thread này vẫn còn hì hì. Thông báo tin vui cho anh em là hàng mình đặt đã về tới nhà rồi nha.
View attachment 72714
View attachment 72715 View attachment 72716
Thân chào tất cả anh em oto-hui. Lâu quá mới có thời gian tái xuất lại diễn đàn do bận bịu công việc và xây nhà cho vợ lớn mong anh em thông cảm. Bữa g lại thêm ko đăng ký lại vô diễn đàn lại đc nên chẳng trả lời anh em đc. Nay mới vô lại đc, mừng là thread này vẫn còn hì hì. Thông báo tin vui cho anh em là hàng mình đặt đã về tới nhà rồi nha.
View attachment 72714
View attachment 72715 View attachment 72716

Anh cho em xin số điện thoại với

duahau81

Tài xế O-H
Anh dưa hấu cho em hỏi, xe vario 150 đi chưa được 3k km mà sáng nào cũng có tình trạng rung mạnh khi khởi động. Em thay lò xo này được không anh.
Em mới tham gia diễn đàn có gì thiếu sót xin mọi người nhắc nhở, giúp đỡ.
Em cảm ơn rất nhiều.
Vario thì bác chờ thuốc mới nha...khi nào thuốc về sẽ thông báo cho anh em oto-Hui liền. Bác theo dõi diễn đàn nha.

H30890

Tài xế O-H
Vario thì bác chờ thuốc mới nha...khi nào thuốc về sẽ thông báo cho anh em oto-Hui liền. Bác theo dõi diễn đàn nha.
Em vào hãng thay nhớt khi đi được 300 km đầu, xe vẫn bình thường. Đồng hồ chưa được 600km thì bắt đầu có tình trạng rung ga đầu. Em vào hãng hỏi thì nó nói là xe em chắc rửa xe hay đi mưa bị nước tràn vô nồi rồi, không vệ sinh không hết đâu. Từ hôm làm vệ sinh nồi đến khi đồng hồ được gần 1k5 thì em cũng thấy đỡ rung hơn xíu. Rồi em thay nhớt đi lần 3,đi được mấy trăm km nữa thì xe bắt đầu rung, sáng sớm khởi động lên ga nhẹ là bị rung, rung ngày càng mạnh.
Hy vọng bác dưa hấu sớm ngày tìm ra thuốc để chữa được căn bệnh khó chịu này. Em và những người cùng chung cảnh ngộ rất rất cảm kích

duahau81

Tài xế O-H
Em vào hãng thay nhớt khi đi được 300 km đầu, xe vẫn bình thường. Đồng hồ chưa được 600km thì bắt đầu có tình trạng rung ga đầu. Em vào hãng hỏi thì nó nói là xe em chắc rửa xe hay đi mưa bị nước tràn vô nồi rồi, không vệ sinh không hết đâu. Từ hôm làm vệ sinh nồi đến khi đồng hồ được gần 1k5 thì em cũng thấy đỡ rung hơn xíu. Rồi em thay nhớt đi lần 3,đi được mấy trăm km nữa thì xe bắt đầu rung, sáng sớm khởi động lên ga nhẹ là bị rung, rung ngày càng mạnh.
Hy vọng bác dưa hấu sớm ngày tìm ra thuốc để chữa được căn bệnh khó chịu này. Em và những người cùng chung cảnh ngộ rất rất cảm kích
Thuốc thì có toa rồi mà chưa nhập đc thuốc tốt bác ạ. Hi vọng thuốc sẽ về trong tháng này mong anh em thông cảm...chờ mình hen.

Pcx2011

Tài xế O-H
Hi bác Dưa Hấu, em có chiếc PCX 2011. Sửa nhiều và cuối cùng đã phải thay nồi trước, sau và dây curoa. Nhưng vẫn bị rung sàn, gằn tua.
Mong bác và các bác có kinh nghiệm hỗ trợ giúp. Nản kèo lắm rùi :)

Ngantutuanh

Tài xế O-H
Bài này là bài cực chuẩn cho bác nào đi SH nha. Share luôn cho anh em nào làm nghề. E đã nghiên cứu và thử nghiệm cực thành công trên xe SH2013 nhà e. Các đời áp dụng là SH 2013-2016 nha các bác. Còn mấy đời khác thì e ko có xe nên phiền các bác thử nghiệm rồi cho e kết quả vậy. Chỉ cần thay bố ba càng guốc dài mã K35 của Honda VN, kết hợp lò xo AB Thái các bác sẽ thấy hiệu quả nó đem lại:
1. Xe mạnh hơn bốc hơn và nhẹ nhàng hơn zin khi đi trong phố. Rất thích hợp áp dụng cho SH 125.
2. Ít hao xăng hơn và giảm hẳn tiếng ò ò cố hữu khi tăng ga của các em SH việt nha.
3. Đặc biệt nước hậu của e nó lên cực phê, cực ghê, xe e test 130 km/h rồi mà chưa dám hết ga đó. Nói chung đề nhanh hậu rút,
Giá cả chưa tới 500k cho 2 món đó...hơn hẳn những nồi độ nổi tiếng luôn mà lại rẻ nữa. Các bác nào ko tin cứ thử xem nhá. :D
Dear bác duahau81, xin hướng dẫn bài cho SH 2017 em với ah, thanks bác

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên