Tại sao động cơ DOHC lại thiết kế shim đồng tiền còn SOHC lại sử dụng ốc chỉnh cò ạ?

T
Bình luận: 7Lượt xem: 1,689

Thach_Automatic

Tài xế O-H
Ae cho em hỏi tại sao động coe DOHC lại sử dụng sim đồng tiền còn động cơ SOHC lại sử dụng ốc chỉnh cò không ạ . Nếu thay thế qua cho nhau thì có được không. Cho em hỏi ưu điểm của shim đồng tiền với ốc chỉnh cò ạ?

ae-cho-em-hoi-tai-sao-dong-co-dohc-lai-thiet-ke-shim-dong-tien-con-dong-co-sohc-lai-su-dung-oc...png

winner

Tài xế O-H
Theo em biết Cả hai loại động cơ đốt trong SOHC và DOHC đều sử dụng con đội, trục cam, cò mổ, xu páp và lò xo trong quá trình phân khối khí nhưng SOHC chỉ sử dụng một trục cam duy nhất, còn DOHC sử dụng 2 trục cam tạo nên một cơ cấu phối khí khác biệt.

Còn mục đích của nó :
SOHC với cấu tạo đơn giản -> Gỉam giá bán, dễ tìm được nơi sửa chữa, chi phí sửa chữa và thay thế cũng thấp hơn nhiều.
DOHC có hiệu quả đốt cháy nhiên liệu tốt hơn, công suất lớn hơn, giúp xe hoạt động êm ái và ít nóng máy hơn

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Ae cho em hỏi tại sao động coe DOHC lại sử dụng sim đồng tiền còn động cơ SOHC lại sử dụng ốc chỉnh cò không ạ . Nếu thay thế qua cho nhau thì có được không. Cho em hỏi ưu điểm của shim đồng tiền với ốc chỉnh cò ạ?

View attachment 109836
Ai bảo bác thế thì đừng tin nhé. Việc dùng phương pháp nào cho việc điều chỉnh khe hở nhiệt xuppap là do kỹ sư, chứ không bó buộc như bác nói đâu

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Theo em biết Cả hai loại động cơ đốt trong SOHC và DOHC đều sử dụng con đội, trục cam, cò mổ, xu páp và lò xo trong quá trình phân khối khí nhưng SOHC chỉ sử dụng một trục cam duy nhất, còn DOHC sử dụng 2 trục cam tạo nên một cơ cấu phối khí khác biệt.

Còn mục đích của nó :
SOHC với cấu tạo đơn giản -> Gỉam giá bán, dễ tìm được nơi sửa chữa, chi phí sửa chữa và thay thế cũng thấp hơn nhiều.
DOHC có hiệu quả đốt cháy nhiên liệu tốt hơn, công suất lớn hơn, giúp xe hoạt động êm ái và ít nóng máy hơn
Có liên quan đến chủ đề này không nhỉ?

VanManh326

Tài xế O-H
Dùng cò chỉnh khe hở bằng vít hay con đội chỉnh khe hở bằng đồng tiền là do nhà sản xuất họ chọn để tối ưu cho động cơ của họ thôi bác ạ. Dohc vẫn có động cơ dùng cò mổ như thường nhé.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên