8 Lưu ý để lái xe an toàn

thanhvolang
Bình luận: 1Lượt xem: 448

thanhvolang

Tài xế O-H
1 Hãy nghĩ đến sự an toàn trên hết.
Bản thân tránh được những xu hướng lái xe hung hăng và thiếu chú ý sẽ giúp bạn có một vị thế vững chắc hơn để đối phó với tình trạng lái xe tồi của người khác. Để lại nhiều khoảng trống giữa bạn và xe phía trước. Luôn khóa cửa và thắt dây an toàn để bảo vệ bạn khỏi bị văng khỏi xe khi va chạm.
2. Nhận thức về môi trường xung quanh bạn - chú ý.
Kiểm tra gương của bạn thường xuyên và quét các điều kiện trước bạn từ 20 đến 30 giây. Giữ mắt của bạn chuyển động. Nếu một chiếc xe có dấu hiệu lái xe quá khích, hãy giảm tốc độ hoặc tấp vào lề để tránh. Nếu tài xế lái xe nguy hiểm đến mức bạn lo lắng, hãy cố gắng ra khỏi đường bằng cách rẽ phải hoặc đi theo lối ra tiếp theo nếu thấy an toàn. Ngoài ra, hãy để ý người đi bộ, người đi xe đạp và vật nuôi dọc đường.
3. Không phụ thuộc vào các trình điều khiển khác.
Hãy quan tâm đến người khác nhưng hãy coi chừng chính mình. Đừng cho rằng người lái xe khác sẽ tránh đường hoặc cho phép bạn nhập vào. Giả sử rằng người lái xe sẽ vượt đèn đỏ hoặc biển báo dừng và chuẩn bị phản ứng. Lập kế hoạch di chuyển của bạn để dự đoán tình huống xấu nhất.
4. Thực hiện theo quy tắc 3 đến 4 giây.
Vì khả năng xảy ra va chạm cao nhất là ở phía trước của bạn, sử dụng quy tắc 3 đến 4 giây sẽ giúp bạn thiết lập và duy trì khoảng cách an toàn sau đó và cung cấp đủ thời gian để bạn phanh dừng nếu cần thiết. Nhưng quy tắc này chỉ hoạt động trong giao thông bình thường trong điều kiện thời tiết tốt. Trong điều kiện thời tiết xấu, hãy tăng khoảng cách tiếp theo của bạn thêm một giây cho mỗi điều kiện như mưa, sương mù, lái xe vào ban đêm hoặc theo sau xe tải lớn hoặc xe gắn máy.
5. Giữ tốc độ của bạn xuống.
Giới hạn tốc độ đã đăng áp dụng cho các điều kiện lý tưởng. Bạn có trách nhiệm đảm bảo rằng tốc độ của bạn phù hợp với các điều kiện. Ngoài ra, tốc độ cao hơn khiến việc điều khiển phương tiện của bạn trở nên khó khăn hơn rất nhiều nếu xảy ra sự cố. Để duy trì khả năng điều khiển phương tiện của mình, bạn phải kiểm soát tốc độ của mình.
6. Có lối thoát hiểm.
Trong tất cả các tình huống lái xe, cách tốt nhất để tránh những nguy hiểm tiềm ẩn là đặt xe của bạn ở nơi bạn có cơ hội quan sát và được nhìn thấy tốt nhất. Có một con đường di chuyển thay thế cũng là điều cần thiết, vì vậy hãy luôn để cho mình một chỗ trống - một nơi để di chuyển phương tiện của bạn nếu con đường di chuyển trước mắt của bạn đột ngột bị chặn.
7. Rủi ro riêng biệt.
Khi đối mặt với nhiều rủi ro, tốt nhất bạn nên quản lý từng rủi ro một. Mục tiêu của bạn là tránh phải đối phó với quá nhiều rủi ro cùng một lúc.
8. Cắt bỏ sự phân tâm.
Mất tập trung là bất kỳ hoạt động nào làm chuyển hướng sự chú ý của bạn khỏi nhiệm vụ lái xe. Việc lái xe xứng đáng được bạn chú ý hoàn toàn - vì vậy hãy tập trung vào nhiệm vụ lái xe.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên