2 bệnh gây khó chịu, các cụ vào chém gió cho vui!

E
Bình luận: 20Lượt xem: 4,319

egine

Tài xế O-H
Tình hình là em có 1 em Future 2013, không Fi. Đã chạy được 14900km. Hôm vừa rồi có đi rửa xe, xong rồi chạy nghe tiếng rít rít khi phuộc hoạt động. Lúc đầu tiếng rõ to, sau 1 thời gian khoảng vài hôm thì không nghe thấy gì nữa. Đến bây giờ thì xe đi trên đường phẳng, nhún nhè nhẹ nó cũng rít. Kính mong các cụ góp ý để em biết hướng sửa chữa ạ !

Cũng còn 1 vấn đề nữa là nhông sên zin như lúc mới mua, kiểm tra bánh nhông hãy còn tốt mà sên chùng nên em đã cắt bớt đi 1 mắt. Bây giờ đi số nhỏ ga to thì nghe tiếng cạch cạch rất đều ở nhông sau. Khi có đà + đi số nhỏ thì tiếng kêu mất hẳn. Mong các cụ tư vấn !

nguyendoanhvtv

Tài xế O-H
Bạn rửa xe thì nước họ xịt vào giảm sóc, nên gây ra tiếng rít rít, do khô dầu mỡ.......bạn nên đi bảo dưỡng lại giảm sóc ngay, để lâu sẽ bị xước phít tông....lại thay cả đôi thì còn tốn hơn

Còn nhông xíc mà trùng kêu thì có nhiều nguyên nhân, kiểm tra kỹ hộp xích cẩn thận, và chắc do bạn tháo ra chặt 1 mắt đi, lúc lắp vào không chỉnh cân 2 bên, lên xảy ra hiện tượng đập xích và kêu,

Chúc bác sớm lành bênh, tốt nhất, nếu bác không có tay nghề thì nên đưa ra thợ cho nhanh

phuviet91

Tài xế O-H
Tình hình là em có 1 em Future 2013, không Fi. Đã chạy được 14900km. Hôm vừa rồi có đi rửa xe, xong rồi chạy nghe tiếng rít rít khi phuộc hoạt động. Lúc đầu tiếng rõ to, sau 1 thời gian khoảng vài hôm thì không nghe thấy gì nữa. Đến bây giờ thì xe đi trên đường phẳng, nhún nhè nhẹ nó cũng rít. Kính mong các cụ góp ý để em biết hướng sửa chữa ạ !

Cũng còn 1 vấn đề nữa là nhông sên zin như lúc mới mua, kiểm tra bánh nhông hãy còn tốt mà sên chùng nên em đã cắt bớt đi 1 mắt. Bây giờ đi số nhỏ ga to thì nghe tiếng cạch cạch rất đều ở nhông sau. Khi có đà + đi số nhỏ thì tiếng kêu mất hẳn. Mong các cụ tư vấn !
Hiện tượng kêu thụt trước hay thụt sau hả cụ.
Hiện tượng kêu nhông xích có thể là cụ để xích quá căng,
Khắc phục hiện tượng này 1 phát ăn ngay là cụ vệ sinh sạch xích tải (DÙNG XĂNG ĐỂ LÀM SẠCH ) và căng lại là ok .(Nhông thích còn tốt thì mất công vệ sinh còn kém quá thì thay luôn cụ ạ)

quocviet85dl

Tài xế O-H
Cho mình hỏi là phục trước hay phục sau?
- nếu phục trước thì nên đưa ra tiệm để vệ sinh, va bảo dưỡng
- nếu phục sau bạn có bọc thêm inox không? có thể do tiếng két két la do nó, còn không thì nó bị nuóc vao rồi!
Còn sên xe future thì có tiếng là may xuống, đặc biệt mau chùng lắm nên thuong xuyên tăng, tăng không dc nua thi nên thay
chúc bác mau sua xe

canhoto

Tài xế O-H

Cũng còn 1 vấn đề nữa là nhông sên zin như lúc mới mua, kiểm tra bánh nhông hãy còn tốt mà sên chùng nên em đã Ncắt bớt đi 1 mắt. Bây giờ đi số nhỏ ga to thì nghe tiếng cạch cạch rất đều ở nhông sau. Khi có đà + đi số nhỏ thì tiếng kêu mất hẳn. Mong các cụ tư vấn !

Em không biết là nhún trước hay sau nên không tư vấn được còn xích thì e nghĩ là cụ nên thay. Em cũng gặp trường hợp này nhiều rồi xử lý mãi không hết thay phát tịt luôn. Cụ dựng chân trống chính lên tháo mắt thăm xích nổ máy vào số ga lên cụ sẽ thấy xích dao động lên xuống rất mạnh nên nó va vào hộp xích cụ ah

daica1982

Bán Chuyên
Xích kêu trăm% là do kêu ở khoá xích thay cái khác hoặc bỏ đi nối trực tiếp ok liền.Em làm hoài kể cả xe mới chạy 4000 km

quocviet85dl

Tài xế O-H
Sáng nay mình mới đi xe ra khỏi nhà thi quên đóng cốp xe, va nghe tiếng kêu xít xít, sau đó mình đóng lại thì hết! xe future 2012 luôn. có thể là bệnh này đó

egine

Tài xế O-H
Dạ cảm ơn các cụ rất nhiều. Lỗi rít rít ở trước xe không phải do phuộc, mà là cái gì đó đó ... :77:

Em đã thử nhún phuộc trước, mà không kêu, chỉ khi xe đi trên đường qua mô thì nó mới kêu. Đưa cho thợ già thì thợ này lãng tai hay sao, chạy vòng đi vòng lại kêu không thấy gì cả :35:

Còn tiếng cạch cạch kia thì chuẩn là bị nhông sên rồi ạ, tại vì tay nghề em chưa cao lắm nên không cân sên được.

trang...com...vn

Tài xế O-H
Tiếng kêu rit rit ko p phuộc thì do khô mỡ ở chỗ dây thắng cà vào mấy cái móc giữ đó. tháo mặt lạ rô mỡ là hết à.
còn nhông sên bác lấy dầu rửa sạch khi ráp lật lại mặt sên rô nhớt mới là hết kêu à

ladykiller

Tài xế O-H
Không phải cân , làm như cụ daica1982 thay khóa xích là hết liền
Dạ cảm ơn các cụ rất nhiều. Lỗi rít rít ở trước xe không phải do phuộc, mà là cái gì đó đó ... :77:

Em đã thử nhún phuộc trước, mà không kêu, chỉ khi xe đi trên đường qua mô thì nó mới kêu. Đưa cho thợ già thì thợ này lãng tai hay sao, chạy vòng đi vòng lại kêu không thấy gì cả :35:

Còn tiếng cạch cạch kia thì chuẩn là bị nhông sên rồi ạ, tại vì tay nghề em chưa cao lắm nên không cân sên được.

egine

Tài xế O-H
Kết quả cuối cùng là ... Xì bớt hơi lốp thì tiếng rít mất hẳn, căn lại nhông sên thì tiếng cạch cạch giảm đi đáng kể. Cảm ơn các cụ đã tư vấn :D

alo.86

Tài xế O-H

thế này nhé !
phuộc trước của bác có 2 lý do em đoán
1 . cát bụi bụi, bụi chui vào phớt cao kẹt trong đó . khi đi trên đường hành trình của phuộc nhún lên xuống + với số cát ,bụi trong phớt ma xát với ti phuộc tạo ra tiếng kêu .
2 là có thể dè trước của bác bị cạ vào phuộc . bác dựng chân chống giữa lên nhìn xuống gầm cái dè trước xem có bị chạm ko . hoặc có thể quan sát ngay 2 bên phuộc .xem có vết xước nào dài dọc thân phuộc phần trên có phớt cao xu ý nhé
còn nhông xích của bác tháo cái nắp cao xu đen ra . quay bánh sau quan sát sợi xích quay xem có đều ko . nếu quay bánh sau xích nó nhảy tưng tưng là do nhông xích mòn không đều . thông thường nhông xích honda rất kém vì giảm giá thành . người ta thay loại xích 5 ly của honda cub 50cc . cho nên nó ko chịu đc của loại trên 100cc. dẫn đến dão xích rất nhanh và sợi xích mỏng gây nên độ vẩy cao trong hộp xích taojra tiếng kêu mặc dù xích không trùng . bác có thể thay thế bằng nhông trước+sau của mạnh quang . sợi xích mua riêng của did hoặc xích xe minsk hoặc xích 7ly sẽ phù hợp với xe của bác chúc bác có chiếc xe như í
p/s . bác nào thấy ko đúng gạch đá thỏa mái nhé . còn đồng í thì cho em xin 1 thank để em kiếm điểm.downd load ít tài liệu trên này hề hề !

haiduy51184

Tài xế O-H

Vậy bạn thử tháo bánh trước ra và quay ca 2 phuộc nhún trước đi vài vòng xem sao. vì xe bạn bảo dưỡng thay dầu nên mình sợ khi tháo ra thay dầu thợ đã vô tình rút hẳn ty và phuộc rời nhau ra va ko vệ sinh sạch sẽ. bụi cát sẽ rơi vào vòng bạc phíp ở cuối ty sóc bên trong lòng ống ty ấy sẽ tạo ra vết xước và kêu. và cái phớt dầu soc trước cũng là nguyên nhân gây kêu do bị bụi bẩn hoặc phớt đã bị trai 1 phần nào rồi khi thay dầu sẽ bị vặn lệch ty và phuộc nhún khỏi vị trí bị mòn ban đầu sang 1 vị trí mới không ăn khớp cũng gây tiếng kêu nhỏ.
nhưng mình vẫn mong bạn chú ý 1 điều rằng có phải do sóc không hay do cái gì khác ví dụ như phuộc nhún co bị cọ vào nhựa chắn bùn không hay 2 dây phanh và công tơ mét có bị cọ vỏ vào đâu gây kêu ko. vì vỏ ngoài bằng nhựa dẻo nên khi cọ vào nhau cũng gây tiếng kêu rít rít đấy. hoặc tiếng kêu cũng có thể do cò phanh gây ra đấy. chúc xe bạn khỏi bẹnh sớm.

haiduy51184

Tài xế O-H
Tiếng kêu rit rit ko p phuộc thì do khô mỡ ở chỗ dây thắng cà vào mấy cái móc giữ đó. tháo mặt lạ rô mỡ là hết à.
còn nhông sên bác lấy dầu rửa sạch khi ráp lật lại mặt sên rô nhớt mới là hết kêu à
mình có 1 chú ý nhỏ cho bạn và mọi người đi xe nhé không được dùng bất kì dung dịch gì để vệ sinh xích nhé(đặc biệt là xăng và dầu nguyên nhân là do sau khi rửa sạch sẽ thì chỉ có xích xe bạn sạch thôi còn túi tiền bạn sẽ trống rỗng đấy. bạn dùng dung dịch để rửa xích sẽ làm trôi tất cả dầu mỡ ở trong các khe khớp của xích ra và se không biết đến bao giò bạn mới có thể cho chúng vào lại được trong các khe khớp và bạc đó đâu) Chúc bạn và mọi người sử dụng xe an toàn

V

vitkon9x

Khách
Bác ngân trong dàu thải nha. Sạch lam lam j phải tốn tiền mua xăng

thualatien08

Tài xế O-H

bạn vào mục hiện tượng ken két ở giảm xóc sau.do rửa xe của minh đã bàn

vấn đề thứ nhất tiếng kin kít ở giảm xóc sau.do giảm chấn cao su bị khô ,bị chai.hoặc ty thụt sau bị khô dầu.bạn tra ít dầu vào 2 chỗ đó đảm bảo hết.
vấn đề thứ 2 do xích đã mòn không đều.bạn quay bánh kiểm tra độ nhảy của xích.bạn thấy ngay.nên thay nhông xích chất lương tốt

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên